9 ตอบกลับ

ถ้าอ้วกพุ่งเลยคือกินเยอะไปค่ะ บ้านนี้เคยเป็นค่ะโอเวอร์ฟีดด้วย อุ้มเดินพาดบ่าวนไปค่ะ ถ้าป้อนขวดเราคำนวณตามสูตรคำนวณน้ำนมเลยว่าต้องให้กี่ออนซ์ แต่ถ้าป้อนเต้าจะอุ่นของลูกเราจะหลับคาเต้าไปเลย สู้ๆแม่

บ้านนี้น้องแหวะบ่อยมากอ้วกเยอะเลย ตอนนี้ต้องลดนมค่ะหมอบอกว่าเป็นโอเวอร์ฟี้ด ช่วงแรกๆน้องกินเยอะมากแต่พอ5เดือนน้องเริ่มกินเป็นเวลาเล่นซะส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยแหวะแล้ว

VIP Member

นมล้นกระเพาะค่ะเวลาทานนมเสร็จให้จับน้องเรอค่ะลดปริมาณนมลงจากเดิมถ้าลูกร้องไห้เบี่ยงเบนด้วยการพาเดินเล่นแทนจับนมยัดค่ะ

VIP Member

คำนวนอายุเดือนน้องควรให้ทานกี่ออน เว้นการให้ทาน2-3ชม. ลูกร้องอย่าคิดว่าหิวตลอด เดกอาจอิ่มอึดอัดท้องต้องสังเกตุตลอด

บ้านนี้เคยเป็นค่ะ เราลดปริมาณนมค่ะที่อ้วกอาจเป็นเพราะนมล้นกระเพาะ. ถ้าลูกดูดขวดแม่ต้องอุ้มเรอทุกครั้งนะคะ

คุณแม่จะต้องให้น้องเรอ ทุกครั้งหลังทานนม และให้น้องนั่งสักพักก่อน แล้วค่อยให้นอนราบ

VIP Member

อุ้มเรอทุกครั้งหลังทานนม อุ้มให้หัวสูงไว้สักพักค่อยนอนราบคะ

จับน้องนั่งเรอหรือพาดบ่าทุกครั้งหลังกินนมเสร็จค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ