2 ตอบกลับ

คุณแม่ต้องปรับนาฬิกาของเจ้าตัวน้อยแล้วนะค่ะ เค้าอาจยังไม่รู้กลางวัน กลางคืน นี้ถ้านอนตอนตี 4 คงจะตื่นราวๆ 8 9 โมงมั่ยค่ะ ถ้าตื่นมาแล้วน้องยิ้ม หัวเราะ อย่าเพิ่งให้นมนะค่ะ พาอาบน้ำ หรือเล่นก่อน ถ้าเริ่มงอแงค่อยให้นมค่ะ แล้วเค้าก้อจะเริ่มง่วงและกินนมได้เยอะด้วยค่ะ ช่วงกลางวันพยายามอย่าให้นอนเยอะนะค่ะ เด็ก 3 เดือนเราว่าไม่ควรจะเกิน 7 ชม.นะค่ะ ในช่วงกลางวัน ที่น้องไม่ยอมนอนตอนกลางคืน อาจเป็นเพราะช่วงกลางวันน้องกินนมน้อย แม่ต้องมั่นปลุกเค้ามากินนม อย่างน้อย ชม.ละออนซ์นะ แล้วถ้าช่วงกลางคืนเค้าร้อง แม่ต้องเชคน้องก่อนนะค่ะ บางทีปวดท้องหรืออะไร แต่ถ้าปกติดีทุกอย่างปล่อยเค้าร้องไปซักแปป ดูช่วงเวลาที่กินนม ถ้ากินตอน 22.00 อย่าเพิ่งเอาเข้าเต้านะค่ะ ปล่อยร้องก่อน ซัก 5นาทีแล้วค่อยเอาเข้าเต้า หรือจับเค้าห่อตัว แล้วอุ้มใส่บ่าก้อได้ค่ะ แต่ๆๆๆๆๆ อย่าเล่นกะเค้านะค่ะ ให้พานอนลูกเดียวเลย และถ้าร้องบ่อยอย่าพยายามเอานมให้เค้ากินตลอดๆนะค่ะ เปนการสร้างนิสัยที่ไม่ดีให้กะเด็กค่ะ ในส่วนของกลางวันพาเค้าเล่นเยอะๆค่ะ ถ้าไม่รู้จะพาเล่นอะไร ก้อซื้อ โมบาย หรือเพลยิมมาไว้ให้มองก้อได้นะ ปล.แม่บ้านนี้ใช้วิธีนี้ได้ผลค่ะ ลองนำไปปรับใช้ดูนะค่ะ 😘

ตามม