15 ตอบกลับ

ลูกเราเปนค่ะคนโต ตอนแรกกังวลมากทุกเรื่อง แต่เค้าปกติทุกอย่างนะคะ แม่แค่ระวังเรื่องกินของเค้ากับยาก็พอค่ะ นอกนั้นใช้ชีวิตปกติเลย เราระวังเรื่องย่เวลาเค้าไม่สบาย แล้วก็เรื่องถั่วแค่นั้นเองค่ะ เลี้ยงคนโตตอนนี้เค้า 8 ขวบแล้วปกติทุกอย่างนะคะไม่แพ้อะไรเลย แต่ไม่เคยให้กินถั่ว ปากอ้า แค่นั้นเองค่ะ ปล.ตอนแรกที่รุ้ว่าลูกเปน นอยมากร้องไห้เลย5555

ทาได้ค่ะ ระวังพวก ถั่วปากอ้า บลูเบอร์รี่ ลูกเหม็นค่ะ และยาไม่ควรซื้อมาใช้เองนะคะต้องซื้อกับหมอหรือร้านขายยา เพราะตัวเราก็เป็นโรคนี้

ถ้ามีโอกาสถามหมอทุกเรื่องที่สงสัย เราเองเคยพลาดเพราะไม่รู้ และไม่กล้าถาม ไม่กล้าจะปรึกษา พลาดไปหลายเรื่องมาก เสียใจมากคะ

ดูแลน้องด้วยความระมัดระวังน่ะค่ะแม่ หลานเป็นอยู่เลือดออกบ่อยมาก ต้องให้เลือดบ่อยเบย

TapFluencer

เท่าที่ทราบ G6PD จะเป็นอาการของการแพ้ถั่ว หรืออาหารบางอย่าง มหาหิงไม่น่าเกี่ยวนะค่ะ

ทาได้ค่ะ ลูกเราก็เป็นทามหาหิงตลอดเลยหลังอาบน้ำ ไม่มีอาการอะไรเลยค่ะ

ตามด้วยค่ะ บ้านนี้กำลังรอผลG6PDค่ะ เพราะกรุ๊ปเรากับลูกไม่ตรงกัน

เข้าใจแม่เหมือนกันค่ะ บ้านนี้รอลุ้นผลวันเสาร์นี้ ตอนที่ออกจาก รพ กลับมาบ้านก็น้ำตาร่วงเหมือนกันค่ะแม่ สงสารลูก กลัวไปหมด

VIP Member

ลูกเราเป็นG6PD ค่ะ คลอดได้14 วันแล้ว ทาทุกวันไม่เป็นอะไรนะคะ

VIP Member

ไม่รุ้เหมือนกันค่ะ ถ้าเอาให้ชัวควรถามหมอค่ะ

ปรึกษา​คุณ​หมอ​ดีกว่า​ค่ะ