ลูกมีไข้สูง อย่าเพิ่งให้ยาไอบูโพรเฟน แอสไพรินและยา NSAIDs อื่นๆ

***ลูกเป็นไข้สูง อย่าเพิ่งให้ยาลดไข้ไอบูโพรเฟน (Ibuprofen) และยาในกลุ่ม NSAIDs นะคะ*** จริงๆ เรื่องนี้เกิดขึ้นตั้งแต่ช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์แล้วค่ะ แต่แม่เพิ่งมีเวลามาเล่าให้ฟัง น้องเพลง ลูกสาววัย 2 ขวบ เป็นเด็กแข็งแรง ป่วยน้อยมาก เป็นมากสุดก่อนที่จะเจอเหตุการณ์นี้ น้องไม่เคยป่วยเข้า รพ. เลยค่ะ มากสุดคือเป็นไข้หวัด ไม่เกิน 2 วันก็หาย แต่ช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา น้องมีน้ำมูกนานกว่าปกติ แม่ก็ล้างจมูกให้เหมือนทุกครั้ง ปรากฏว่า วันที่น้ำมูกเริ่มหาย คือวันที่ 3 ก.พ. น้องเริ่มมีไข้ต่ำๆ ช่วงหัวค่ำ แม่ก็ให้ยาพารา และเช็ดตัวน้องเรื่อยๆ เพื่อลดไข้ แต่ปรากฏว่า วันต่อมา ไข้ยังไม่ลด และสูงขึ้นถึง 38.6 องศา และมีผื่นแปลกๆ ขึ้นตามภาพ แม่จึงตัดสินใจ พาน้องไป รพ. ประจำที่เคยไปฉีดวัคซีน #แม่จะคอยบันทึกเวลาที่มีอาการต่างๆ เกิดขึ้น เวลาให้ยา เช็ดตัว ทุกอย่างแม่จะบันทึกใส่ในปฏิทินในมือถือ มันช่วยลดการสับสนเวลาชี้แจงอาการให้กับหมอและพยาบาลได้จริงๆ ค่ะ หมอที่ รพ. สงสัยว่าจะเป็นไข้หวัดใหญ่ เพราะระบาดมาก แต่ผลออกมาว่าไม่ใช่ค่ะ หมอเลยวินิจฉัยว่าเป็นการติดเชื้อไวรัสรุนแรง (acute virus infection) แม่เป็นห่วงมาก เลยขอแอดมิท แต่หมอบอกว่าอาการยังไม่รุนแรงมากขนาดนั้น ที่แม่สงสัยตอนแรกว่าเป็นส่าไข้ ก็ไม่ใช่ เพราะส่าไข้ ต้องมีผื่นช่วงไข้ลด แต่นี่ผื่นออกเอาวันที่ 2 ที่มีไข้ หมอจึงยังระบุไม่ได้ ว่าเป็นไวรัสตัวไหน แต่หมอได้แนะนำว่า "ถ้าไข้ขึ้นสูงมาก อาจใช้ยา Ibuprofen ได้นะคะ แต่ใช้อย่างระมัดระวัง" แต่ในใจแม่สงสัยไข้เลือดออก ถึงแม้ว่าแถวบ้านยังไม่มีระบาด แต่อะไรมันก็เกิดขึ้นได้ เพราะแถวบ้านเป็นป่า แต่หมอบอกว่า "ไม่น่าจะใช่นะคะคุณแม่ พอกลับบ้านมา แม่เช็ดตัว ให้ยาพาราน้องทุก 4-6 ชม. คืนก่อนหน้าแม่ก็ทำแบบนี้ตลอด ไข้ก็ไม่ลง คืนที่สอง ก็เช่นกัน ไข้ขึ้นสูงถึง 40.6 องศา แม่ลนลาน กลัวน้องชักมาก ตอนนั้นถือยาสองขวด พารา กับ ไอบูโพรเฟน ชั่งใจตัวเอง สุดท้ายแม่ยังเลือกให้พารา เพราะเผื่อใจว่า ถ้าลูกเป็นไข้เลือดออกจริงๆ จะยิ่งแย่ ถ้าชักจากไข้สูง ยังพอแก้ไขอะไรทันได้ และเริ่มเช็ดตัวลูกแรงๆ ให้นอนตะแคง พยายามให้ลูกดื่มเกลือแร่ แต่ลูกไม่ดื่มเลย เลยพยายามเอาลูกเข้าเต้าให้ตลอด ให้มีน้ำหล่อเลี้ยงร่างกาย โชคดีที่ลูกไม่มีอาการชัก พอเช้ามืด ไข้เริ่มลดลง เหงื่อออกเยอะ แต่ดูอ่อนเพลีย และไม่ยอมกินนมแม่แล้ว แม่ใจไม่ดีค่ะ เค้าไม่เคยปฏิเสธนมแม่แบบนี้ แม่เลยพาไป รพ. ตอนเช้ามืดเลย พอตรวจเลือดวันนั้น ผลสรุป ผลเลือดออกมา #เป็นไข้เลือดออกจริงๆ ค่ะ สงสารลูกมาก ที่เค้ากระวนกระวายขนาดนั้น น่าจะเพราะกำลังเข้าสู่ช่วงที่เสี่ยงภาวะช็อคค่ะ เพราะโรคไข้เลือดออก ช่วงที่อันตรายที่สุดคือ ช่วงที่ไข้ลด ร่างกายจะขาดน้ำ และเสี่ยงเกิดภาวะช็อคได้ ที่ผ่านมา เราไม่ได้ปล่อยปละละเลยให้ลูกถูกยุงกัดบ่อยๆ ใช้ยาทากันยุงของเด็กให้ลูกตลอด แต่ก่อนหน้านั้น มีพลาดโดนกัดแค่สองครั้งค่ะ แล้วก็เจอแจ็คพ็อตเลย ? พอรู้ผลว่าเป็นไข้เลือดออก เราตกใจมาก กลัวลูกตาย ขอหมอห้องฉุกเฉินแอดมิท แต่หมอบอกว่า "น้องดูจะพ้นช่วงช็อคมาแล้ว ปลอดภัยแล้ว แต่เห็นคุณแม่กังวลเลย ให้แอดมิทค่ะ" สรุปลูกเราอยู่ รพ. สองคืน และปลอดภัยดีแล้วค่ะ ถ้าหากตัดสินใจให้ไอบูโพรเฟนในคืนนั้น คงไม่มีลูกให้กอดเหมือนในวันนี้ ? ที่เล่าให้ฟัง อย่าเข้าใจเจตนาของแม่ผิด ว่าเก่งกว่าหมอหรืออะไรนะคะ แม่เข้าใจดีว่า ไวรัสมีหลายสายพันธุ์ รวมทั้งโรคไข้เลือดออก อาการแตกต่างกันไป ของเพลงก็น่าจะมีไข้หวัดผสมตอนนั้นด้วย เพราะก่อนหน้าได้มีน้ำมูกนำมาก่อน ผื่นดูเผินๆ ก็ทำให้คิดถึงส่าไข้ หัด ไข้ออกผื่นอื่นๆ ด้วย การวินิจฉัยไข้เลือดออกเลยยากและซับซ้อน คุณหมอที่ รพ. ดูแลดีมาก ตลอดการรักษาพยาบาลค่ะ เพียงแต่บางที เราเป็นแม่ ก็ต้องศึกษาข้อมูลไว้เองด้วย เพื่อดูแลลูกในเบื้องต้น และใช้ข้อมูลประกอบวิจารณญาณในการตัดสินใจ #ลองอ่านข้อมูลเกี่ยวกับยาไอบูโพรเฟนกับไข้เลือดออกตามลิงค์ที่แปะไว้ได้นะคะ http://livewithdrug.com/2017/09/17/do-you-know-should-not-take-ibuprofen-if-you-do-not-know-cause-of-fever/

1 ตอบกลับ

ใช่ค่ะ ลูกเป็นไข้นี่แม่เครียดมากเรื่องยาที่จะให้ลูกกินลดไข้

เช็ดตัวลูกเรื่อยๆ ให้ดื่มน้ำเยอะๆ ทานพาราทุก 4-6 ช. ม. ปลอดภัยที่สุดแล้วค่ะแม่