ภัยเงียบเด็กแรกคลอด

ลูกเกิดตอน37วีคพอดีแรกคลอดปกติทุกอย่างน้ำหนัก3100น้องคลอดมาไม่งอแงเลยน้องจะนอนสักส่วนใหญ่กินนมแม่ปกติจนแม่คิดว่าลูกเป็นเด็กเลี้ยงง่ายอยู่โรงบาลครบ3วันออกจากโรงบาลผ่านไปสามวันน้องมีอาการงอแงไม่กินนมถ่ายเป็นเลือดดีที่แม่สังเกตลูกว่าลูกผิปกติรีบพาไปหาหมอ หมอช่วยกันตรวจทีแรกคิดว่าติดเชื้อภายในวันเดียวเจาะน้องจนพรุนนอนโรงบาลคืนหนึ่งเช้ามาหมอตรวจอีกทีหมอบอกว่าน้องหน้าจะเป็นโรคลำไส้หมุนตัวต้องผ่าตัดเด็ก7วันต้องผ่าช่องทางตัดแต่งลำไส้มันเป็นอะไรที่คนเป็นแม่จะรับได้ตอนนี้น้องยังอยู่ไอซียูเด็กเลยอยากแม่ๆสังเกตอาการลูกน้อยบ่อยๆมันแค่นิดเดียวจริงๆท่าคนชะล้าใจคงไม่รู้#ขอคำแนะนำกับแม่ๆด้วยนะคะ

11 ตอบกลับ

ขอเป็นกำลังใจให้ลูกแล้วคุณแม่นะคะ บ้านนี้น้องตัวเหลืองค่ะ หมอเจาะเลือดไปตรวจกำลงรอผล สงสารลูกมาก กลับบ้านมาแม่ย่าแอบเอาน้ำให้ลูกกินอีก ญาติแกบอกว่าให้กินน้ำจะหายตัวเหลือง เรามารู้ทีหลังเสียใจมาก บางทีให้น้ำก่อนลูกก็กินนมได้น้อยลง พูดไรไม่ได้บอกเราเก่งเกิน เราท้องแรกด้วยกังวลไปหมด กลัวอีกไม่นานจะแอบป้อนอาหารลูกเราด้วย😥

เป็นกำลังใจให้แม่นะคะ และขอให้น้องดีขึ้น สุขภาพกลับมาแข็งแรงไวๆค่ะ

ขอบให้น้องหายไวๆ นะคะ เปฌนกำลังใจให้คะคุณแม่

สาเหตุเกิดจากอะไรคะแม่หมอได้บอกมั้ย ขอให้น้องหายไวๆนะคะ

ลำไส้ผิดผิดปกติตั้งแต่เกิดค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้แม่กับน้องน่ะค่ะขอให้น้องหายไวๆน่ะค่ะ

ขอให้น้องหายไวไว นะคะ สุขภาพร่างกายเเข็งเเรงคะ

เเม่คง8ะทำใจลำบากเลย สุ้ๆน่ะค่ะเเม่

เป็นกำลังใจให้แม่และน้องหายไวน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ

ขอให้น้องหายเร็วๆนะคะ

ขอไห้น้องหายไวๆนะคับ