10 ตอบกลับ

TapFluencer

ปลูกฝีค่ะ ไม่ต้องไปทำอะไร เดี๋ยวก็หายเองค่ะ ใช้สำลีชุปน้ำต้มสุกเช็ดหลังอาบน้ำเช้า-เย็นค่ะ แม่อย่าไปแกะหรือบีบนะคะ แต่ถ้าน้องมีอาการแขนบวม ร้องไห้งอแง หรือมีก้อนใต้รักแร้ พาน้องไปหาหมอค่ะ

คือฉีควัคซีนค่ะ เรียกแบบชาวบ้านคือการปลูกฝีค่ะ ส่วนการขึ้นช้า ขึ้นไว แล้วแต่ตัวเด็กค่ะ ของลูกเราพึ่งขึ้นฝีตอน3เดือนค่ะ

ปลูกฝีจะปลูกไหล่ซ้ายเป็นส่วนใหญ่นะค่ะแม่จะไม่มีปลูกทางขวาไม่เคยได้ยินเลยค่ะ พาไปหาหมอดีที่สุดค่ะ

ปลูกฝีค่ะ ห้ามบีบห้ามจับห้ามแตะต้องนะคะ เดี๋ยวจะหายไปเองค่ะ

เป็นปลูกฝีค่ะใช้ยาหม่องนวดคลึงให้น้องเดี๋ยวก็หายค่ะ

TapFluencer

ฝีค่ะ ไม่ต้องทำอะไรนะคะ เดี๋ยวก็จะยุบไปเอง

น่าจะฝีวัคซีน หรือที่เรียกว่าปลูกฝีค่ะ

พาน้องไปหาหมอดี่ที่สุดค่ะแม่

Super Mum

น่าจะรอยปลูกฝีนะคะ

บ้านนี้ปลุกฝีไม่ขึ้น