8 ตอบกลับ

อาจจะมาจากเหงื่อ อาบน้ำเช็ดไม่แห้ง หรือน้ำนมไหลตอนน้องกินนม แม่ใช้สำลีชุบน้ำต้มสุก หรือน้ำเกลือ บ่อยๆให้น้อง แล้วซับให้แห้งทุกครั้ง อาจจะใช้บีเพนเทน หรือ เฟย์เมย์ ทาช่วยให้น้องหายเร็วขึ้นค่ะ

ผดร้อน หรือผดนมเปื้อนคอแล้วไม่ได้ทำความสะอาด มั้งคะ ใส่เสื้อระบายอากาศดีดี ให้คอน้องโล่งๆ น้ำต้มสุกชุบสำลีเช็ดบ้าง อาบน้ำอุ่นค่อนเย็นไม่ร้อน บีแพนเทนมาบางๆหลังอาบน้ำ น่าจะดีขึ้นนะคะ

VIP Member

ผดร้อนทารกค่ะ เป็นเรื่องปกติเพราะทารกยังระบายเหงื่อเองได้ไม่ดี แนะนำให้ทำความสะอาดเช็ดให้แห้งใส่เสื้อผ้าบาง ๆ ไม่ให้คราบนมหยดลงไป สัก 1 เดือนจะหายไปเองตามการพัฒนาน้องค่ะ ไม่ได่อันตราย

ขอบคุณค่ะ

TapFluencer

น่าจะเช็ดไม่แห้งค่ะ อาบน้ำแล้วเช็ดไม่แห้ง หรือไม่ก็เวลาป้อนนมน้องนมไหลลงคอแล้วแม่ไม่ทันได้เช็ดทำความสะอาดค่ะนมจะกัดผิวน้อง น้องกินก็เป็นค่ะ พยายามเช็ดให้แห้ง ทาบีเพนเทนช่วยได้ค่ะ

ถ้าแม่ทาแป้ง ให้งดไปเลยค่ะ หลังอาบน้ำซับให้แห้ง ทาบีแพนเธนบางๆค่ะ ดูแลเรื่องความสะอาดหลังกินนม ใช้น้ำเช็ดแล้วซับให้แห้งอยู่เสมอค่ะ

ดูแล้วแพ้เหงื่อค่ะ หรือคุณแม่ใช้โลชั่นอะไรอยู่ให้หยุดก่อนนะ พยายามซับให้แห้งเวลาอาบน้ำจ้า

อับชื้น หรือ เช็ดไม่เเห้ง ก็เป็นได้ค่ะ

Super Mum

ผดร้อนค่ะ