ลูกอายุ2เดือนกว่า ลูกดูดจากเต้าอย่างเดียวอยากให้ลูกดูดจากขวดด้วย(หัวนมเป็นแผลอยากพักหัวนมค่ะ ลูกดูดแรงมากค่ะ) ทำยังไงดีค่ะ?? เคยลองให้ดูดขวดแล้วเขาไม่ยอมดูดเลยค่ะ (ตอนนี้ปวดมากค่ะอยากพักนมจริงๆค่ะ)

5 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ลองใช้เซรินจ์ยาหรือช้อนป้อนดูก่อนนะคะ ส่วนเรื่องเต้่าควรพักเต้าไว้จนกว่าอาการจะดีขึ้น แนะนำให้ใช้นมแม่ทาที่บริเวณหัวนมที่เป็นแผลก่อนค่ะ ทาแล้วผึ่งให้แห้งก่อนใส่เสื้อผ้า ถ้าแม่หายดีแล้ว จัดท่าเข้าเต้าให้ถูกวิธีให้อมลานนมลึกๆ เพราะถ้าอมไม่ถึงลานนมแม่ก็จะเจ็บหัวนมอยู่เรื่อยๆค่ะ

ถ้าทานแต่นมแม่ล้วนส่วนใหญ่ไม่ค่อยยอมดูดขวด ถ้าไม่ยอมจริงๆคงต้องใช้ช้อนป้อนทีละน้อยคะ ลูกสาวก็ไม่ยอมแตะขวดเลยคะ

Spoon Feeding or Cup Feeding ดูคะ ไม่ต้องกลัวลูกสำลักนะคะ เค้าสามารถจิบๆๆด้ ลูกเราก็เคยทานแบบนี้

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-31411)

ลูกเราก้ไม่ยอมดูดขวดเหมือนกันค่ะ