1 ตอบกลับ

น่าจะใกล้วัยทอง 2 ขวบด้วยแม่ บ้านนี้ก็กินบางอย่างมากน้อยแล้วแต่ ถ้าถูกปากจะกินเยอะมากก ถ้าพอกินได้ก็กินแต่ไม่เยอะ แต่ถ้าไม่ชอบคาย+ทำเสียงอ้วกค่ะ เราก็ไม่ฝืนนะไม่ชอบก็ทำใหม่ กินอย่างอื่นแทน ปล่อยเล่นไปป้อนไปเหมือนกันค่ะ เราจะบอกลูกตลอดว่าถึงเวลานอนต้องนอน ถึงเวลากินต้องกิน กินอิ่มนอนเต็มตื่นแล้วค่อยไปเล่นต่อก็ได้ ถ้าไม่นอนไม่ต้องไปไหนอยู่แต่บ้าน งดเที่ยว นางก็จะนอนตามเวลา กินตามเวลาตั้งแต่เล็ก เพราะกลัวไม่ได้ออกบ้าน เบื่อบ้านค่ะ 🤣 ทุกเย็นเราจะพานางไปเล่นบ้านยาย บ้านพี่บ้าง บางวันก็มีหลาน 3 ขวบกว่ามาเล่นด้วย นางแฮปปี้ที่ได้ออกบ้าน

ส่วนคนแก่ที่บ้าน เฮ้อ เราโดนด่าทุกวันค่ะ บ้านนี้เด็กร้องไม่ได้เลย แอ๊ะเดียวถึงตัวโอ๋ จะเอาอะไรประเคนให้หมด จนลูกเราไม่พูดไม่สื่อสารเลย เพราะแค่ร้องไห้ก็ได้หมดละ พึ่งมาเริ่มชี้บอก พูดหม่ำๆตอนหิวเดือนนี้นี่แหละค่ะ เราสอนตลอดแต่นั่นแหละคนรอบตัวทำพิษ เราเครียดเพราะกลัวลูกไม่ปกติ ไม่พูด แต่ไม่มีใครเข้าใจ ด่าว่าเราใจร้ายใจดำปล่อยให้ลูกร้องไห้ตั้งแต่เกิดยันขวบ โดนทุกวันค่ะ