3 ตอบกลับ

ต้องอุ้มไว้สักพักค่ะ เวลาวางก็ต้องค่อยๆ วาง เอาทางศรีษะวางตะแคงก่อนตามด้วยส่วนลำตัวลงมาแล้วก็ค่อยๆ ดึงมือออก ตอนห่มผ้า ก็ต้องเหน็บชายผ้าข้างลำตัวให้แน่นๆ ลูกจะได้รู้สึกอบอุ่นเหมือนตอนอยู่ในท้อง สักพักถึงจับนอนตะแคง ซ้าย ขวา ข้างละ 1 ชม. กันศรีษะแบน ถ้าตอนตื่นตะแคงซ้ายอยู่ หลับครั้งหน้าก็ให้ตะแคงขวาค่ะ ไม่จำเป็นต้องนอนคว่ำลูกก็หัวทุยได้ค่ะ

ขอบคุณมากเลยคะ

ลองให้นมในท่านอนดูไหมคะ บ้านนี้ลองทำหลังคลอดไม่กี่วัน สบายขึ้นเยอะเลยคะ ดีทั้งแม่และลูก พอลูกหลับก็ค่อยๆเอาเต้าออก เอาหมอนข้างเล็กๆรองไว้ข้างหลังน้องด้วยคะ

เป็นธรรมชาติของเด็กแรกเกิดนะคะ ทำไปเรื่อยๆเดี่ยวน้องก็จะค่อยๆหลับนานขึ้นเองคะ

เคยเป็นเหมือนกัน เราให้ลูกนอนบนอกจนหลับสนิทแล้ววางกว่าจะหลับสนิทเมื่อยมากๆ พอหลังๆใช้วิธีให้พ่อนอนบนที่นอนลูกให้อุ่นพอลูกเข้าเต้าเสร็จจับเรอก็เอาวาง

ขอบคุณนะคะ