ลูกน้ำหนักตกเกณฑ์

ลูกน้ำหนักน้อย ตกเกณฑ์ ตอนนี้ 6 เดือน นน. 5.3 โล แรกคลอดหนัก 2.2 โล ช่วง1-3เดือนน้องกินนมเก่งมาก พอเข้าเดือนที่4กินน้อยลงมาก พยายามป้อนนมเรื่อยๆ แต่กินน้อยมาก ตกวันละ 17-20 ออนซ์ ต่อวันเองค่ะ เดิมกินนม Hi-q super gold plus เปลี่ยนมากินนมเพิ่มน้ำหนัก Enfalac A+ Catch-Up Care (หมอแนะนำตัวนี้มา)แรกๆเหมือนจะกินเยอะขึ้น พอมาได้2อาทิตย์น้องกินน้อยอีกแล้ว ผสมน้ำมันตับปลาก็แล้ว ป้อนข้าวน้องกินปกติค่ะ แต่ยังเน้นนมเป็นหลัก ตรวจธาตุเหล็กปกติดีค่ะ ไม่ซีด หลักๆคือกินนมไม่ถึงความต้องการต่อร่างกาย ทำอย่างไรดีคะ แม่ๆท่านไหนมีคำแนะนำ ให้น้องกินนมได้เยอะขึ้นมาแชร์กันได้นะคะ #ขอบคุณสำหรับคำคอมเม้นล่วงหน้าค่ะ

3 ตอบกลับ

ลูกเราคลอดกันยา น้ำหนัก2150กรัม น้องมาติดrsvตอน23วันอีกอยู่ไอซียู น้ำหนักเดือนแรกไม่ขึ้นเลยค่ะ กินนมแค่17-20ออนซ์ต่อวัน ตอน4เดือนหมอให้เปลี่ยนจากแคชอัพแคร์ ที่ให้พลังงาน22cal/oz มาเป็นenfalec premature ให้พลังงาน24/oz แต่หาซื้อข้างนอกยากหน่อย ต้องหาซื้อในช็อปปี้ค่ะแม่ ตอนฉีดวัคซีน6เดือนหนัก6.1 ตอนนี้กินข้าวมาแล้ว15วัน ขึ้นมาครึ่งโลเลยค่ะแม่ ไม่แน่ใจว่าเพราะเปลี่ยนนมด้วยมั้ยมากินเมจิญี่ปุ่นแต่ราคาแอบแรง กลิ่นหอมเหมือนน้องกินนมเยอะขึ้น นมหมดไวมาก นมตระกูลenfaที่บอกทั้ง2สูตรเป็นนมยุโรปกลิ่นธาตุเหล็กจะแรงมาก แม่ลองเปลี่ยนนมดูนะคะ แล้วก็เสริมอาหารพวกไข่แดง ตับ ปลา เสริมโปรตีนและธาตุเหล็กด้วยค่ะแม่

ลองทำเมนูเพิ่มน้ำหนักช่วยดูค่ะ พวกมัน อโวคาโด เนื้อสัตว์ ไข่แดง น้ำมันมะกอก แต่ไม่ต้องรีบยัดนะคะ ค่อย ๆ เพิ่มไปทีละอย่างเทสว่าลูกแพ้อะไรไหม บ้านนี้ก็น้ำหนักคาบเส้น ร่วงเกณฑ์ตลอดค่ะตอนไม่ถึงขวบ 6 เดือน 5-6 โลเหมือนกันแม่ แต่พอพ้นขวบเท่านั้นแหละ...คนที่บ่นว่าตัวเล็ก ผอมไม่มีใครอุ้มไหวซักคนแขนจะหักค่ะ 🤣 ตอนนี้ 1.11 ขวบ 13 โลค่ะ ไม่อยากจะอุ้มแล้วในแต่ละวัน

บ้านนี้น้อง6เดือน น้ำหนักน้อยเหมือนกันค่ะ 6.5 กก. คุณหมอให้ยาบำรุงกับธาตุเหล็กมาบำรุง น้องทานนมแม่น้อยมากค่ะ วันนึง 20 ออน ทานข้าววันละ 2 ออน แต่น้ำหนักก็ยังไม่เพิ่มค่ะ แม่เป็นเครียดมากค่ะ🥹