5 ตอบกลับ

บ้านนี้ให้น้องตื่นกินเองค่ะ ไม่เคยปลุกเพราะแม่ก็ง่วงมาก กิน1-2ครั้ง น้องเริ่มนอนยาวตั้งแต่2เดือน ปัจจุบันน้อง4เดือน หนักจะ7โลแล้วค่ะ กินครั้งล่ะ4ออนซ์ครึ่ง แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ

ไม่ต้องปลุกค่ะ บ้านนี้น้องชอบตื่นมากินเองเวลาเดิมกินนมเสร็จหลับต่อ ครั้งสองครั้งแล้วแต่วัน วันไหนหลับยาวแม่ก็ได้หลับไปด้วยค่ะได้พักหน่อยค่ะ

ไม่ต้องค่ะ ปล่อยน้องนอนยาว เดี๋ยวน้องหิวน้องร้องกินเองค่ะ ถือเป็นการเริ่มฝึกนอนยาวไปในตัว

ไม่ต้องปลุก ปล่อยนอนยาวเลยค่ะ เป็นผลดีต่อตัวน้องมากถ้าเลิกมื้อดึกและนอนยาวได้

เริ่มฝึกลดมื้อดึกได้แล้วค่ะ เพราะวัยนี้น้องเริ่มนอนยาว 4-5 ชม ได้แล้วค่ะ

ส่วนตัวบ้านนี้ให้ตื่นมากินเองค่ะ ลูกเราค่อยๆลดมื้อดึกลงเองเพราะแบบนี้ค่ะ ปัจจุบัน 5 เดือน 10 วัน ตื่นมากินครั้งเดียวค่ะ แต่น้องกินทีละ 5 ออนซ์นะคะ