26 ตอบกลับ

VIP Member

รีบหรอคะ ไม่อ่านบ้างหรอสมุดฝากครรภ์อ่ะเขาไม่ให้กินอะไรเลยนอกจากนมก่อน6เดือนน้ำก็ไม่ได้เด็ดขาด ซีรีแลคก็ไม่ได้มีประโยชน์ไม่ต่างจากมาม่าของผู้ใหญ่ แล้วแต่คุณนะถ้ายังจะให้ร้องกินนู้นกินนี่ตามใจคุณ ลูกคุณเป็นอะไรมาเราก็ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย เป็นแม่คนแล้วควรหาความรู้อ่านหนังสือเยอะๆกว่านี้นะ

บ้านนี้ยังไม่คลอดนะคะ แต่ตามที่ศึกษามา 6เดือนขึ้นไปจะกินอย่างอื่นได้นะคะ 6เดือนแรกกินนมแม่อย่างเดียวค่ะ

คำถามแบบนี้มักจะมาจากแม่วัยใส ขี้เกียจให้นมลูกหรือยังไง 1 เดือนจะป้อนซิลีแลคซะแล้ว

หนังสือชมพูมีบอกนะ เปิดอ่านหน่อย อย่าเป็นแม่วัยใสสมองใสจ้าา

ยังกินไม่ได้ค่ะ คุณแม่ลองอ่านหนังสือคู่มือเล่มสีชมพูคะ

VIP Member

ยังคะ. เด็กสามารถเริ่มทานอาหารเสริมได้หลัง6เดือนคะ

ยังค่ะ ต้องนมแม่กินถึง 6 เดือน ค่อยทานอาหารเสริมค่ะ

0-6 เดือน นมแม่อย่างเดียวค่ะ แม้แต่น้ำก็ห้ามกินค่ะ

รีบกินไปไหนนนนนนน... หลัง6เดือนค่อยป้อนคะ

VIP Member

1-6เดือน ควรให้กินนมอย่างเดียวน่ะค่ะ