1 ตอบกลับ

ระวังเป็นซึมนะคะ ลูกเราตอนแรกคลอดก็แทบจะไม่ร้องเลย ไม่ร้อง ไม่อึ ไม่ฉี่ จนพยาบาลต้องเอาน้องไปเจาะเลือดดูอาการ และแนะนำให้ปลุกน้องมากินนม มาอึ-ฉี่ ถ้าไม่ตื่นให้ดีดตรงส้นเท้าค่ะ ดีดให้น้องร้องไห้เลย ได้ผลจริง เพราะลูกเรากลับบ้านวันที่สอง(อายุ 5วัน) ก็นอนอย่างเดียว 1 วันกินนมครั้งเดียว เราใจคอไม่ดีเลยค่ะ ดีดส้นเท้าไปหนึ่งที พอเขาร้องให้ปุ๊ปก็มาทั้งอึทั้งฉี่เลยค่ะ และตั้งแต่นั้นก็ตื่นมากินมาอึฉี่ปกติ ตอนนี้น้องเกือบสามเดือนแล้วค่ะ (ยาวเลย แฮ่ๆ 😄)

ใช่ค่ะแม่ ตรงบริเวณกระดูกส้นเท้าเลยค่ะ