9 ตอบกลับ

เช็ดตัวบ่อยๆนะคะ ของเราไข้ลดแลเวแต่ตรงที่โดนเข็มยังไม่หายเลยบวมแดงแล้วก็มีน้ำใสๆออกมา เราก็ประคบร้อนนะแต่ยังไม่หายเลยสงสารลูก ใครพอมีวีธีช่วยบอกหน่อยนะคะ

หลังการฉีดวัคซีน น้องอาจจะมีไข้ได้ เป็นเรื่องปกตินะคะ ให้ดูแลตามอาการ ป้อนยา เช็ดตัวลดไข้ คอยดูแลไม่ให้ไข้สูงเกิน สักประมาณ 1-2 วันก็จะดีขึ้นค่ะ^^

VIP Member

ของเราแปะแผ่นลดไข้ กินยา เราไม่เช็ดตัวคะ จับอาบน้ำเลยอาบน้ำอุ่นคะ วันเดียวน้องหายคะ แล้วแต่ร่างกายเด็กแต่ละคนมั้งคะหายช้าหายเร็ว

ถ้าฉีดรอบหน้ากลับมาถึงบ้านรีบอาบน้ำให้เลยนะค่ะจะได้ไม่เป็นไข้บ้านนี้ไม่มีไข้เลยค่ะ

เช็ดตัวค่ะ เช็ดย้อนรูขุมขน เช็ดขึ้น วางผ้าไว้ตามข้อพับ วางไว้บนหน้าผาก (น้ำอุ่น)

เอาผ้าจุ่มน้ำบิดหมาดๆแร้วม้วนที่ขาค่ะ เห็นเเม่ๆท่านอื่นว่าไข้ลดจิง

เช็ดตัวบ่อยๆน่ะแม่ แล้วเอาวิคทาที่ฉีด มันจะพอบรรเทาได้

เช็ดตัวบ่อยๆ อย่าใส่เสื้อผ้าหนาเกินไปค่ะ

หมั่นเช็ดตัวบ่อยค่ะ