ลูกร้องไห้เอาแต่ใจไม่ยอมพูดทำไงดีคะ

ลูกจะ3ขวบแล้วไม่ยอมพูดเลยค่ะ ไม่ยอมเรียกแม้แต่พอหรือแม่ คำศัพท์ในหัวไม่มี เวาลาจะเอาอะไรชอบจูงมือเราไปเอา หรือไปหยิบเองเลยค่ะ เราไปหาหมอมาเขาบอกเราว่าก่อนจะให้อะไรลูก ให้ถามลูกว่าจะเอาอะไร ให้ลูกพูด ให้สอน คือเราทำตลอด แต่ลูกไม่สนใจเลย พอเราถามหรือสอนซ้ำๆเขาก็จะเริ่มอารมณ์เสียและโมโห ร้องไห้หนักมาก กรี๊ด โวยวาย โยนของ ไม่ยอมพูดสักอย่างที่เราสอนเลยค่ะ อย่างเช่น กินนม เราจะถามก่อนว่าจะเอาอะไร แล้วสอนเขาพูด หม่ำๆ เขาไม่ยอมพูดกับเราสักคำเลยค่ะ ร้องไห้เป็นครึ่งชั่วโมง อยากถามว่าเราควรทำยังไงดีคะ แล้วเวลาลูกร้องไห้นานๆเราควรเอานมให้เลยมั้ย หรือรอให้เขาหยุดร้อง เพราะน้องร้องจนจะอ้วกเลยค่ะ😭😭 เครียดมาก

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ