11 ตอบกลับ

ห้ามแกะนะคะ เดี๋ยวน้องเจ็บมันเป็นไขเด็ก เอาออยชุบสำลีทาวนที่หัวน้องเบาๆทิ้งไว้ก่อนอาบน้ำสัก5นาที นะคะ แล้วค่อยสระผมให้น้องล้างออก ตรงคิ้วน้องถ้ามีไขก็เอาออยชุบสำลีทาได้เหมือนกัน ทำแบบนี้ ไขจะหลุดเร็วค่ะ

ไขมันลูกค่ะ เดี๋ยวก็ค่อยๆ หลุดไปเอง หรือเอาสำลีชุบออย ทาก็ได้ค่ะ เพื่อให้ชุ่มชื้น ไม่แห้งไปจนเป็นแผล(หากน้องเอามือคว้าไปเกาๆดึงๆผม)

ไขมันที่หัวน้องค่ะ ขออนุญาติแนะ แชมพูกาก้านะคะ ลดผื่น ลดไขมันที่หัว ช่วยเรื่องผมยาวไวด้วยค่ะ FB : gaga1219

ออยค่ะแม่ทาออยที่หัวก่อนอาบน้ำแล้วไขน้องจะพองเปื่อยแล้วก็ไปสระผมก็หลุดค่ะ

ลูกเราเอาออยทาไวชักพักก่อนอาบน้ำให้น้องตอนนี้เกือบหลุดออกหมดแล้ว

ก่อนอาบน้ำหมักน้ำมันมะกอกไว้ก่อน(หมอแนะนำมา)​ทำ2-3วันก็หลุดหมดค่ะ

VIP Member

ทาออยค่ะเดี๋ยวก็ค่อยๆหลุดเอง #บ้านนี้ก็ใช้ออกดีมาก

ทาออย ทาน้ำมันมะกอก ค่ะ เดียวก้ค่อยๆหลุด

Super Mum

ปกติค่า ไขที่หัวค่ะค่อยๆหลุด

Super Mum

เหมือนไขยังหลุดออกไม่หมดค่ะ