5 ตอบกลับ

นมแม่ไม่ต้องเช็ดลิ้นหรือทำอะไรก้ได้ เพนาะคราบขาวในนมแม่มีสารเคลือบป้องกันแบคทีเรียในช่องปากค่ะ ต่างจากเด็กที่กินนมผงต้องเช็ดคราบขาวซึ่งเป็นคราบไขมันโปรตีน ทำให้เกิดเชื้อแบรทีเรียในปากได้ค่ะ ส่วนตัวเราเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ล้วน 6 เดือนไม่เคยเช็ดค่ะ พอน้องเพริ่มกินข้าว และน้ำล้างปากคราบขาวก้หายไปเองค่ะ ไม่เคยเป็นเชื้อราในช่องปากด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆคะ

ความจริงก็เหมือนเราแปรงฟันคะ เช็ดเบาๆหลังทานนมดีกว่าให้ลิ้นขาวหนาจะเช็ดยากและอาจทำให้น้องลิ้นแตกเจ็บถ้าหนาเกิน ลูกสาวเคยเป็นเขาจะงอแงคงเพราะหิวดูดนมได้แปบเดียวก็หยุดมาทราบทีหลังว่าเจ็บลิ้นจากคุณหมอ

ขอบคุณคะ

มียาหยอดลิ้นได้คะ ถ้าลิ้นขาวไปแล้วนะคะ เดี๋ยวจะหาชื่อมาให้ ถ้าแค่ป้องกันไว้ก่อนก็ใช้ผ้าอ้อมพันนิ้วจุ่มน้ำเช็ดให้ลูกหลังทานนมได้ค่ะ

ขอบคุณมากๆนะคะ

พยาบาลแนะนำให้ใช้ผ้าก๊อตที่ฆ่าเชื้อแล้วเช็ดลิ้นเช้า-เย็นทุกวันหลังอาบน้ำค่ะ ก็ทำมาตลอด ลูกชายลิ้นไม่มีขาวเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆคะ

เอาผ้าชุบน้ำเข็ดลิ้นคะ

ขอบคุณคะ