3 ตอบกลับ

ไม่ต้องซีเรียสค่ะแม่ ก่อน 1 ปีน้องยังกินนมเป็นหลักอยู่ ระหว่างนี้ป้อนให้เขาปรับตัว รู้จักเคี้ยวรู้จักกลืนก่อน ทำให้บรรยากาศการกินของน้องผ่อนคลาย ถ้าแม่ยิ่งเครียดน้องจะรับรู้ได้และไม่รู้สึกปลอดภัยในการอยู่ตรงนั้นค่ะ ที่สำคัญคืออย่าบังคับ ป้อนได้แค่ไหนแค่นั้น น้องไม่กินก็พอค่ะ หรืออาจจะแบ่งป้อน 2 มื้อ สำหรับเด็ก 6 เดือนจะให้ป้อนประมาณ 2 ช้อนกินข้าว ก็อาจจะแบ่งป้อนรอบละ 1 ช้อนกินข้าวก็ได้ค่ะ ช่วงบ่ายๆก็ป้อนผลไม้เสริม ของเราเองน้องเข้า 6 เดือนก็ป้อนมาอาทิตย์กว่าๆแล้ว บางวันชอบ เคี้ยวหนึบหนับๆ บางวันก็บ้วนทิ้ง เราต้องลองทำไปเรื่อยๆ ส่วนตัวลูกเราไม่กินข้าวบดราดนมแม่ค่ะ ข้าวถ้าเหลวไปจะบ้วนทิ้ง ถ้าข้นไปก็ไม่ชอบ ทำท่าแหยะ เนื้อแบบโยเกิร์ตจะดีที่สุดค่ะ ไม่เหลวไม่ข้นไป และถ้าเราป้อนน้ำควบคู่ไปด้วยคือจะอ้าปากรอเลย น้องเคยชินกับการกินนม ต้องป้อนน้ำให้ระหว่างกินข้าวไปด้วยค่ะ ส่วนเมนูถ้าน้องไม่แพ้อะไรก็บดรวมกันได้เลยค่ะแม่ เอาให้ครบ 5 หมู่ เพราะถ้าเริ่มช้าน้องจะยิ่งกินได้ยาก เป็นกำลังใจให้ค่ะแม่ ลูกเราก็ยังไม่ค่อยกินข้าวเวลาเราป้อน แต่เราไม่ยอมแพ้ค่ะ ป้อนเขาทุกวันๆ

บ้านนี้จะ7เดือนแล้วยังไม่ชินเลยคะแม่ เดี๋ยวจกออก เดี๋ยวคอแข็งใส่เลย

น้องพึ่งเริ่มค่อยๆเป็นค่อยๆไป ร้องก็อุ้มออกไม่ต้องบังคับค่ะแม่

ขอบคุณมากค่ะ สบายใจขึ้นหน่อย 😊