22 ตอบกลับ

TapFluencer

เป็นแผลไหม้ระดับ 2 นะคะแบบนี้ จากที่มีตุ่มน้ำพองด้วย เอาจริงก็ไม่กว้างมาก แต่ถ้าไปหาหมอก็จะดีตรงที่จะได้ทำแผล และอาจตะได้ทายาที่เป็นตัวฆ่าเชื้อและยาจะออกเย็นๆ น้องอาจจะลดความเจ็บลงได้ค่ะ และหมออาจจ่ายยาแก้ปวดมาให้ด้วย ถ้าไม่ไป ก้ต้องดูแลแผลดีๆ เพราะน้องจะแสบได้ เอาเจลว่านหางจระเข้แบบสำเร็จ หรือใช้ตัววุ้นจากว่านหางจระเข้ที่ล้างเมือกออกแล้วมาประคบให้น้องดูได้ค่ะ หลักๆคือดูแลแผล และอาจให้ยาแก้ปวดตามวัยตามน้ำหนักเค้าถ้าดูเค้าเจ็บแผลมากๆค่ะ

อันดับแรกห้ามเจาะน้ำเหลืองน้องนะคะเดี๋ยวจะติดเชื้อ ใช้ว่านหางจระเข้ขูดเอาแต่เนื้อแบะไว้ให้น้อง ตอนนี้อาจจะแดงๆแต่หลังจากนี้อาจจะเป็นแผลพุพองเป็นหนอง ถ้าไม่พองก็ใช้ว่านหางจระเข้ทาไว้อาจจะช่วยได้บ้าง เป็นวิธีแบบโบราณนะ ถ้าเป็นหนองมากก็ไปหาหมอดีที่สุดคะ เข้าใจสถานะการแบบนี้ผู้ใหญ่คงไม่อยากให้เด็กออกไปไหนเพราะกลัวเชื้อโรค ลองทำแบบนี้ดูคะ ถ้าไม่ดีขึ้นควรหาหมอนะคะ

โดนของร้อน ให้ใช้น้ำแข็งประคบ ดับความร้อนก่อนคะ จะได้ไม่พอง หกล้มหัวโน ประตูหนีบ ให้ใช้น้ำแข็ง ช่วยได้ดีเลย แต่ตอนนี้พาน้องไปหาหมอก่อนคะ

แผลนิดเดียวของผู้ใหญ่กับเด็กไม่เหมือนกันนะคะ หาหมอเถอะคะ ไม่สงสารลุกหรอ เค้าไม่ทนความเจ็บปวดเหมือนผุ้ใหญ่หรอกคะ

เนียนะนิดเดียว😱 เรานะเห็นลูกเจ็บนิดเดียวก็ใจขาดแล้ว เอาความรู้สึกลูกเป็นหลัก เห็นแล้วสงสาร😔

ใช่ครีมบัวหิมะคะ ที่บ้านเคยวิ่งแล้วล้มใส่หม้อน้ำเดือดๆ เป้นทั้งตูดเลยคะ ไม่เกินสามวัน แห้งสนิท

น้ำส้มสายชูเทใส่สำลีแปะไว้นะคะแม่จะไม่ปวดแสบปวดร้อนคะ. ้ราโดนน้ำมันกระเด็นใส่ก็ทำแบบนี้คะ

ไปหาหมอดีกว่าแม่กลัวติดเชื้อสงสารน้องจัง ลูกที่บ้านก็เคยโดนที่แขนน้องเจ็บมาก

สำหรับเด็กไม่นิดเดียวนะคะ ไปหาคุณหมออาจจะได้ยาดีๆมาทานและทาแผลน้องค่ะ

หาหมอดีกว่านะคะ ยังไงก็ลูกเราอีกอย่างน้องยังเล็ก แผลไม่นิดเดียวเลยนะ