7 ตอบกลับ

พยายามจับน้องนอนคว่ำค่ะ เพราะเด็กจะพยายามยกคอ ยอหน้าอก แล้วจะฝึกการคว่ำไปในตัว แต่ถ้าจับคว่ำแล้วน้องยังไม่ยกคอ ยกอกเอง ก็แนะนำให้พาไปปรึกษาคุณหมอเด็กค่ะ เพราะคุณหมอจะช่วยเรื่องกระตุ้นพัฒนาการของน้อง

หมั่นอุ้มลูกบ่อยๆค่ะ​ เขาจะได้แข็ง​แรง ลูกชายที่บ้านก็​ 5​ เดือน​ 10​ กิโล​ พลิกคว่ำพลิกหงายได้สบายมากเลยค่ะ​ ไม่น่าเกี่ยวกับน้ำหนัก​ น่าจะอยู่ที่ความแข็งแรงค่ะ

ลูกบ้านนี้6เดือนพลิกคว่ำค่ะแต่ตอนนี้10เดือนน้องยืนเองแบบไม่เกาะอะไรเลยได้แล้วค่ะเร็วกว่าเด็กรุ่นเดียวกันมากค่ะ เดี๋ยวน้องก็พลิกเองได้ค่ะ

น้องตัวใหญ่มีส่วนค่ะ เท่าหลานเราเลย เดินช้าหน่อยนะคะ 1ขวบ3เดือนเริ่มตั้งไข่ค่ะ

ใจเย็นๆนะคะ เดี๊ยวน้องก็พลิกตัวได้เองคะ

ตามเกณฑ์ก็ 6 เดือนเลยนะคะ

จ่ำหมำจังเลยค่ะ