5 ตอบกลับ

50/50 ค่ะแม่ เพราะลูกชายแม่บ้านนี้ก็แพ้นมวัวค่ะ รู้ตอนน้องอายุ3เดือน ที่รู้เพราะให้น้องหม่ำนมแม่ แต่พอมาหม่ำนมชง นมวัว น้องมีผื่นสากขึ้นที่หน้า ไปหาหมอถึงได้รู้ว่าแพ้นมวัว หลังจากนั้นก็ให้กินนมถั่วเหลือง Hi-Q สูตรเด็กแพ้นมวัวโดยเฉพาะ พอเริ่มอาหารเสริม6เดือนน้องไม่มีอาการแพ้อย่างอื่นร่วมด้วย มาตลอดยัน 11เดือน และมีหมอแนะนำมาว่า ตอนนี้น้องเริ่มมีภูมิขึ้นมาบ้าง ลองให้น้องกินนมวัวดูอีกครั้งเผื่อจะหายแพ้ ปรากฎว่ากินได้หายแพ้ก่อน1ขวบจริงๆค่ะ คิดมาตลอดว่าจะแพ้ตลอดชีวิตแน่ๆ คุณแม่ลองเทสอาหารให้น้องดูนะคะ เผื่อน้องจะไม่แพ้อย่างอื่นร่วมด้วย

VIP Member

มีโอกาสนะค่ะ แล้วแต่เด็กแต่ล้ะคนด้วยอ่ะค่ะ ลองเทสดูที่ล่ะอย่างนะค่ะ ผักก็แยกเป็นผัก เนื้อสัตว์ก็แยก ไข่แดงนี้หมอบอกว่า1ขวบค่อยลองนะค่ะ อาจจะแพ้ได้ง่ายลองไปทีล่ะอย่างค่ะจะได้รู้ว่าลูกเราแพ้อะไร

มีโอกาสค่ะ เพราะระบบภูมิคุ้มกันยังไม่แข็งแรงพอ ดังนั้นควรเบี่ยงหรือกินกลุ่มเสี่ยงอื่นให้น้อยที่สุดค่ะ จะได้ไม่แพ้ซ้ำซ้อนมาก

มีคะ อาหารทะเล ถั่วลิสง แป้งสาลี คะ

มีค่ะ