23 ตอบกลับ

เรา2คน คนแรกคลอดเอง คนสองผ่าคลอด คลอดเองนอนรอเจ็บท้องมากคิดว่าเมื่อไหร่จะออกสักทีเบ่งออกก็เหนื่อยๆอยู่นะ หลังคลอดไม่เจ็บแผลเท่าไหร่ ส่วนผ่าคลอด รู้วันเวลาไม่รอเจ็บผ่าเสร็จเราก็ไม่เจ็บเท่าไหร่ เดินได้ไว ถือว่าโชคดีที่คอดทั้ง2แบบ อาการดีมากเลยค่ะ อยู่ที่ตัวของแต่ละคน สะดวกแบบไหนก็ว่าค่ะ

TapFluencer

มันขึ้นอยู่ที่ตัวเราค่ะ มันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย คลอดเอง จะเจ็บหน่อย แต่แผลหายเร็ว ส่วนผ่าคลอดไม่ต้องทนเจ็บท้อง แผลหายช้า ส่วนตัวเลือกผ่าคลอดค่ะ เพราะไม่อยากเจ็บท้องคลอดเอง ชิวๆตื่นมาก็ได้เห็นลูกแล้ว ส่วนตัวเคยผ่าตัดขาใส่เหล็กมาเลยไม่ค่อยกลัวการผ่าตัด

มันก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันค่ะแม่ คลอดเองฟื้นตัวเร็วก็จริงแต่ก็ไม่ใช่กับทุกคนค่ะ บางคนแผลฝีเย็บใหญ่ เล็ก กว้าง ลึกต่างกัน บางคนคลอดเร็ว คลอดช้า ถ้าแผลติดเชื้อเป็นหนองต้องเย็บใหม่เจ็บกว่าเดิมและไม่ค่อยติด ตัวเค้าเองนอนเป็นผักไม่อยากรุกอยู่7วัน

ส่วนตัวเราคลอดเองปวดแค่ตอนรอคลอดค่ะพอคลอดเสร็จกินมันทุกอย่างเลยคลอดปั้บน้ำนมออกเลยปั้มได้2ออนซ์ตั้งแต่คลอดได้2-3วันค่ะกลับมาบ้านขี่มอไซเลยค่ะ ถ้าผ่าก็ปวดแค่แผลไม่ต้องปวดท้องค่ะประหยัดเวลาได้อยู่กับลูกนานกรณีลางาน

คลอดธรรมชาติดีที่สุดค่ะ ปกติจรรยาบรรณคุณหมอจะต้องแนะนำให้คลอดธรรมชาติก่อน แต่ถ้ามีปัญหาสุขภาพหรืออยากผ่าจริงๆ หรือเราคลอดธรรมชาติไม่ได้ก็ต้องผ่าค่ะ

เราผ่าค่ะ ก็ไม่ต้องนอนรอเจ็บท้องนานรู้วันรู้เวลา หลังผ่าอาการแต่ละคนไม่เหมือนกันจ้าก็เจ็บแบบทนได้

ส่วนตัวคลอดเองค่ะ พักฟื้นเร็ว เจ็บแค่ตอนปวดท้อง แต่ผ่าเจ็บแผลหลายวันค่ะ

บ้านนี้ผ่าคลอดเพราะน้องไม่กลับหัวค่ะ

บ้านนี้คลอดเองค่ะ ฟื้นตัวไวดีค่ะ

นี่คลอดธรรมชาติแต่ไม่ออกเลยผ่า