9 ตอบกลับ

VIP Member

ทารกจะอึบ่อยมากค่ะ .. การใช้ทิชชูเปียกเช็ดจะทำให้น้องระคายเคืองได้ (ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ตาม) ส่วนสำลีชุบน้ำต้มสุกถ้าเราใช้วิธีการเช็ดเมื่อบ่อยครั้งเข้าก้นน้องก็จะระคายเคืองได้อยู่ดี บ้านนี้ใช้วิธีล้าง โดยการเปิดน้ำไหลผ่านแล้วใช้คือถูเบาๆ แต่ถ้าอึไม่จับก้นมากแล้วน้ำไหลผ่านหมดแล้วก็ไม่ถูค่ะ จากนั้นซับให้แห้ง ใช้ซูโดครีมทา (เคยใช้บีแพนเทนแล้ว มันไม่เวิร์คสำหรับน้องบ้านนี้ค่ะ) ต่อด้วยวาสลีนแล้วค่อยใส่ผ้าอ้อมค่ะ 🧸

บ้านนี้ใช้วาสลีนค่ะ​ แผลถลอก สามารถใช้วาสลีนทาเคลือบปิดแผลไว้ได้ เพื่อป้องกันเชื้อโรค กันน้ำ และช่วยไม่ให้แผลแห้งคัน

พาไปหาหมอดีกว่าค่ะ ผิวเด็กบอบบาง แพ้ง่าย ให้หมอตรวจก่อนดีกว่าค่ะ

VIP Member

พวก ซูโดครีมหรือบีแพนเทน หรือวาสลีนทาได้ค่ะ

บ้านนี้ใช้บีแพนเทนค่ะ

VIP Member

วาสลีนกับซุโดครีมคะ

บีเพนเทนค่ะ

บีเพนเทนค่ะ

ขอบคุณค่ะ