2 ตอบกลับ

บ้านนี้ที่เตรียมไป รพ น่ะค่ะ ผ้าอ้อม 24*24=24 ผืน ผ้าขนหนูไว้เช็ดตัวลูก 70*140=5 ผืน เสื้อแขนสั้น 12 ตัว เสื้อแขนยาว 9 ตัว ผ้าห่อตัว 3 ผืน หมวก 6 ถุงมือ9 ถุงเท้า9 ผ้าห่มลูก1 ผืน สบู่เหลวอาบน้ำลูก 1ขวด ออย1ขวด กระดาษทิชชูแผ่นใหญ่1 ม้วน (เอาไว้รองกับผ้าอ้อมเวลาลูกอึ จะได้ซักง่ายๆ ) แล้วก็ของใช้แม่ (พวกเสื้อผ้าที่เป็นชุด หรือของใช้จำพวกยาหรือครีม ที่นอนมุ้งครอบ ของใช้ที่คิดว่าจำเป็น ก็ไว้บ้านค่ะ )ส่วนน้ำยาซักผ้า ซื้อไปเลื่อยๆค่ะ ไม่ได้ซื้อเก็บไว้ ) จะคลอดท้อง3แล้วเหมือนกันค่ะ เลยเลือกเอาที่จะต้องใข้จริง ต้อนท้องแรกก็ขนไปหมดเลยเหมือนกัน แล้วก็ไม่ได้ใช้ ตอนนี้ท้อง3 เลยเอาไปแค่ที่ต้องใช้งานจริงแค่นั้นพอ

ถุงเท้า ผ้าเช็ดตัว ผ้าห่ม(ของลูกต่างหาก) หมอนสำหรับเด็ก หรือพับผ้าให้น้องหนุนก็ได้ค่ะ เพราะแรกเกิด ยังไม่ต้องใช้หมอนก็ได้ ผ้ายางรองฉี่ ที่นอน มุ้ง(ถ้าที่บ้านไม่มียุง ไม่มีแมลง ไม่ต้องซื้อก็ได้) หวีผมของเด็ก(ถ้าลูกมีผมใช้หวีได้ทันทีหลังจากอาบน้ำเลยจ้า) กรรไกรตัดเล็บ คัตเติ้ลบัตก้านเล็ก สำลี(สำลีชุบน้ำต้มสุกไว้เช็ด) แอลกอฮอล์(ไว้เช็ดสะดือ หรือบางรพ.ก็จะมีให้) อ่างอาบน้ำ ครีมอาบน้ำ ฟองน้ำ คาร์ซีท(ติดตั้งในรถ เวลาพาลูกกลับบ้าน ต้องใช้ในการเดินทาง) ขวดนม เครื่องนึ่งขวดนม แปรงล้างขวดนม น้ำยาล้างขวดนม