1 ตอบกลับ

สิ่งที่หลายคนแนะนำได้นะคะคือคุณแม่อย่าซื้อยากินเองค่ะต้องไปหาคุณหมอค่ะคุณแม่ให้หมอจัดยาให้ ไปซื้อที่ร้านยาส่วนใหญ่อ่ะให้พูดตรงๆนะ บางคนไม่ได้จบเภสัชด้วยซ้ำค่ะ

ไปหาหมอที่โรงพยาบาลมาแล้วค่ะ เจอหมอที่เป็นหมอทั่วไป จ่ายยามาเป็นยาพารา ยาภูมิแพ้ ยาแก้ไอทานไป 2ครั้ง ลองเอาชื่อยาค้นหาใน google ยานี้ขึ้นว่าให้ระวังในคนท้อง ทีนี้ไม่กล้าทานต่อเลยค่ะ ตอนนี้ทำได้แค่รอเอายาตัวนั้นไปถามกับหมอฝากครรภ์ให้แน่ใจ แต่ก็ทรมานมากเลยค่ะ ไอจนปวดท้องเหมือนมี ปจด. ไปหาหมออีกรอบ (รอบนี้ไปเพราะปวดท้องนะคะ) แต่จุดซักประวัติก็ยังส่งตัวไปตรวจคอกับปอด 555 ทำได้แค่บอกตัวเองว่า โอเคจะอดทนค่ะ