10 ตอบกลับ

ัเป็นเรื่องปกติของระบบภูมิคุ้มกันของร่างกายค่ะคุณแม่ วัคซีนบางตัวฉีดแล้วเป็นไข้ บางตัวฉีดแล้วมีอาการปวด บวม บริเวณที่ฉีด สัก 1-3 วันก็จะดีขึ้นเองค่ะ^^

ปวดมากคะ ปวดจนยกอะไรไม่ได้ ปวดเปนอาทิตย รอบหน้าเจาะเลือดรอบ2คิดหนักมาก

พยาบาลบอกห้ามนวด ถ้าปวดให้ประคบแต่จำไม่ได้ว่าประคบเย็นหรือร้อนค่ะ

ฉีดเข็มแรกปวดค่ะ ยกแขน ไม่ขึ้น พอเข็มที่2 ไม่ค่อยปวดเท่าไหร่ค่ะ :)

ใช้ผ้าชุบน้ำร้อนแล้วก็มาประคบนะคะวันสองวันหายเลยค่ะ

ปวดถึงตอนค่ำๆ ก็หายเลยค่ะ สงสัยพยาบาลมือเบา

เราพึ่งไปฉีดมาเมื่อวาน ปวดเหมือนกันจ้า

เป็นเหมือนกันจ้า ปวดมาก

ไม่ปวดเลย หมอมือเบามาก

ปวดอยู่ 3~4 วันค่ะ