7 ตอบกลับ

คนท้องฉีดทุกคนค่ะ ไม่ได้ฉีดแค่แม่จุดประสงค์คือลูกในครรภ์ค่ะ จะฉีดช่วง27w+ ภูมิจะไปถึงลูก พูดง่ายๆก็เหมือนลูกได้รับวัคซีนตั้งแต่อยู่ในท้องแหละค่ะ ของเราคุณหมอบอกว่าเป็นวัคซีนรวม ไอกรน+คอตีบ+บาททะยัก

แม่บ้านนี้ฉีด 24 วีค ค่ะ

เราฉีดค่ะ ปวดแขน 2-3 วันหาย ปกติดีนะคะลูก 1.9 ขวบละ หมอให้ฉีดปุ๊บปั๊บเหมือนกันค่ะ แต่หมอว่าฉีดเราก็ฉีดไม่คิดมาก เชื่อหมอหมอรู้หมอเรียนเราไม่รู้ไม่ได้เรียนตามหมอไม่ผิดแม่

ปวดหลังฉีดค่ะ ตอนฉีดแรก ๆ ไม่เท่าไหร่

คนท้องได้ฉีดทุกคนค่ะ ของบ้านนี้ได้ฉีดเดือนหน้า แต่ของเราคุณหมอจะแจ้งล่วงหน้า 1 เดือนว่าเดือนต่อไปจะให้ทำอะไรบ้าง บ้านนี้ฝากคลีนิกค่ะ

ถ้าไม่ฉีดนี้ได้ไหมคะ วันนี้โดนฉีดแบบงงๆ

บ้านนี้ยังไม่ฉีดเลยค่ะ หมอบอกคนแรกฉีดไปแล้ว วัคซีนอยู่ได้ 10 ปี แต่ก็ งงๆ ว่าหรอ ไม่ต้องฉีดหรอ 🤣

ใช่ค่ะเราก็ งง ทีแรกท้อง2แท้งแต่ได้ฉีดเขาว่าอยู่ได้เป็น10ปีแท้งไปได้3ปีกว่าๆพอมาท้องนี้ได้ฉีดอีกค่ะนับได้3เข็มค่ะที่ฉีดไปแล้ว2เข็มแรกบักทะยัดเข็มสุดท้ายไม่แน่ใจว่าน่าจะไอกรนหรือป่าวค่ะตอนนี้35wแล้วค่ะ

บ้านนี้รพ.ถามว่าจะฉีดมั้ยเรายอมเสียตังค์ฉีดค่ะเพื่อลูกในท้องค่ะไม่ได้เป็นอันตรายอะไร

เราฉีดตอน7เดือน ก็ไม่เป็นไรนะคะ

บ้านนี้ฉีดแล้วค่ะ วันนี้