ตกขาวตอนท้อง

มีใครเป็นตกขาวตอนท้องบ้างค่ะ ต้องทำไงดี ?

29 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ต้องแจ้งคุณหมอที่ฝากครรภ์คะ เพื่อให้คุณหมอตรวจผ่านใน ว่าเป็นเยอะไหม ปกติหรือเปล่า อย่าคิดว่าตัวเองปกติคนท้องเป็นกันเยอะ ใครๆก็ว่าปกติ ละไม่แจ้งคุณหมอ ของแบบนี้ต้องตรวจผ่านในถึงจะรู้คะ คำว่าปกติ ถ้าไม่ตรวจจะรู้ได้ไงคะ ว่าปกติ

ต้องลองสังเกตค่ะถ้าไม่ใช่สีขาวหรือใสมีกลิ่นมีอาการคันต้องแจ้งหมอเพราะตกขาวอาจติดเชื้อได้ค่ะ ของเราท้องแก่แล้วตกขาวเริ่มเปลี่ยนสีมีกลิ่นเราแจ้งหมอตรวจเป็นเชื้อราได้ยามาสอดค่ะ

ตกขาวเป็นเรื่องปกติของการตั้งครรภ์ค่ะคุณแม่ถ้าไม่มีสีมีกลิ่นปกติค่ะแต่ถ้ามีสีมีกลิ่นผิดปกติค่ะ

เยอะมั๊ยคะ ถ้านิดหน่อยก็ปกติค่ะ แต่ถ้าเยอะไปหาหมอค่ะ บ้านนี้ตกขาวเยอะ ไปหาหมอ เป็นปากมดลูกอักเสบค่ะ

6y ago

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ถ้ามีกลิ่น มีอาการคัน เป็นสีที่ต่างไปจากปกติ ต้องไปหาหมอ หมอจะให้ยาสอดมา 1 เม็ด

ถ้าตกขาวไม่คัน แสดงว่าตกขาวปกติค่ะ ถ้ามีอาการคัน แสบ สีผิดปกติ ให้พบแพทย์ค่ะ

6y ago

มีสีน้ำตาลอ่อน ไม่คัน ไม่แสบ มีกลิ่นเล็กน้อย

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-41666)

เป็นค่ะ คันและมีกลิ่น เราบอกหมอเลยได้ยามาสอดดีขึ้นตั้งแต่เม็ดแรกเลยจ้า

ของเค้ามีกลิ่นนิดหน่อย สีน้ำตาลอ่อน ไม่ด้าย ไม่คัน เยอะบ้าง น้อยบ้าง

เป็นช่วง3เดือนแรกค่ะ ใช้น้ำยาล้างของ Araya ตอนนี้ 31+5 w ไม่มีตกขาวค่ะ