2 ตอบกลับ

เป็นตอน 6wk3d ค่ะมีเลือดแดงสดออกมา ก่อนวันที่เลือดจะออกเราไปซาวด์ตามหมอนัดได้เห็นตัวลูกและหัวใจลูกเต้นแล้วค่ะ พอเลือดออกเราไปรพ.ที่ใกล้ที่สุดกังวลใจมากค่ะเพราะเป็นท้องแรกแถมยังเป็นการทำ icsi กลัวลูกหลุดมากๆ ไปตอนเที่ยงพอดีกว่าหมอจะมาก็บ่ายโมงกว่าใจจะขาดคิดไปในทางไม่ดีแล้วตอนนั้น พอหมอมาก็ตรวจช่องคลอดหมอบอกปากมดลูกปิดสนิทดี จากนั้นก็ซาวด์ทางช่องคลอดเห็นลูกและได้ยินเสียงหัวใจลูกก็น้ำตาไหลค่ะ ดีใจมากที่เค้ายังอยู่ดี แต่หมอก็แจ้งว่านี้คือภาวะแท้งคุกคาม ในพักผ่อนเยอะๆนอนนิ่งๆห้ามยกของหนัก หมอไม่ได้ฉีดกันแท้งให้ เพราะยาที่เราใช้อยู่จากการทำ icsi ก็คือยากันแท้งอยู่แล้ว พอกลับบ้านก็นอนนิ่งเลยค่ะลุกแค่ตอนเข้าห้องน้ำกับกินข้าว หลังจากนั้น 1 สัปดาห์เราก็ไปซาวด์ดูลูกที่คลินิกใกล้บ้านน้องปกติดีหัวใจเต้นดีตอนนั้นแหละค่ะเราถึงรู้สึกโล่งใจได้จริงๆ ตอนนี้ 15wk แล้วฝากครรภ์เรียบร้อยปกติดีทุกอย่างค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่นะคะ🥰

ผ่านมาแล้วค่ะ นอนนิ่งๆอยู่3-4วัน นิ่งจริงๆนะคะไม่ขยับเลยเว้นไปห้องน้ำก็ช้ามาก ตอนนี้ปลอดภัยแล้วค่ะ