5 ตอบกลับ

TapFluencer

ถ้าไม่มีโรคประจำตัว ฝ่ายหญิงและชายไม่เคยติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ ไม่เสี่ยงแท้งคุกคาม หรือรกเกาะต่ำ คุณหมอไม่ได้ห้าม ก็มีได้ตามปกติค่ะ แต่ต้องเป็นท่าที่ไม่กดทับหน้าท้องคุณแม่ และทำเบาๆนะคะ หลังจากที่เสร็จกิจแล้วก็ล้างให้สะอาดค่ะ ถ้าไม่ปวดท้อง ไม่มีเลือดออกก็โอเคแล้วค่ะ เราก็ยังมีเพศสัมพันธ์อยู่ แต่ไม่บ่อยค่ะ

มีได้นะคะถเาแม่ไม่มีภาวะอะไรที่หมอห้าม ส่วนตัวบ้านนี้ตั้งแต่รู้ว่าท้องคือไม่มีอารมณ์ทางเพศเลยและดีหน่อยที่เราอยู่ดันคนละที่กับสามี

งดหลั่งในและใช้ถุงยางไปก่อนก็ดีนะคะ เพราะน้ำอสุจิทำให้ปากมดลูกนิ่ม ไหนจะเรื่องที่ติดเชื้อง่ายกว่าปกติอีก เดี๋ยวคลอดก่อนกำหนด

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าไม่ปวดท้องแล้วมีเลือดออก หลังจากที่รู้ก็เบาๆลงบ้างนะคะ ให้น้องแข็งแรงก่อน

ไตรมาสแรกอยากให้เลี่ยงค่ะ ถ้ามีก้เบาๆได้ แต่ไม่บ่อย