1 ตอบกลับ

ท้องเล็กไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวเล็กนะคะคุณแม่บ้านนี้ก็ท้องเล็กเหมือนกันทั้งสองท้องเลยท้องแรกอ่ะคลอดออกมา 3,475 กรัมนะคะ แต่ท้อง 2 ต้องรอลุ้นค่ะแต่รู้สึกว่าตอนที่ไปซาวด์ช่วง 5 เดือนน้องน้ำหนักเกินเกณฑ์อยู่ คุณหมอไม่เคยซาวด์ให้อันนี้คือแปลกๆอยู่นะคะเพราะปกติคุณหมอต้องซาวด์ให้อย่างน้อย 3 ครั้งนะคะคุณแม่ ครั้งแรก sound ดูตัวอ่อนช่วง 1-3 เดือน ครั้งที่ 2 อัลตร้าซาวด์ดูความผิดปกติและเพศช่วง 5 เดือนค่ะ ครั้งที่ 3 อัลตร้าซาวด์ดูว่าเด็กกลับหัวหรือยัง ตอนช่วง 35 วิคขึ้นไปค่ะ #ถ้าคุณแม่ยังไม่มั่นใจในน้ำหนักของลูกแนะนำให้ลองกินพวกกล้วยน้ำว้าแล้วก็ไข่ต้มไปก่อนค่ะเผื่อน้องน้ำหนักน้อย #เรื่องอัลตร้าซาวด์ก็ลองคุยกับคุณหมอดูนะคะ