1 ตอบกลับ

บ้านนี้ค่ะ เลิกกันตอน 5 เดือน โฟกัสที่ลูกและนึกถึงผลที่จะตามมาว่าหากเราเครียดลูกจะเลี้ยงยาก สำคัญมากค่ะ แต่เราไม่เครียด ไม่นึกถึง เพราะแก้อะไรไม่ได้ ต้องมองอนาคตใหม่ของลูก พยายามหาอะไรทำ เช่น ดูยูทูป เพื่อไม่ให้นึกถึงเรื่องเก่าๆ หาความรู้เกี่ยวกับการตั้งครรภ์ ทานอาหารอย่างไรขณะท้องไม่ให้ลูกแพ้เมื่อคลอดมา เช่น นมวัว ถั่ว กินมากทำให้ลูกแพ้ วิธีปั๊มนม(เพื่อช่วยประหยัดค่านมผง เพราะจะเป็น single mom หาเงินทางเดียว เลยต้องประหยัดและดี **ปล.กรณีดิฉันไม่มีการส่งเสียเงินค่าเลี้ยงดูบุตรจากบิดาค่ะ ไม่มีการจดชื่อบิดาลงในใบสูติบัตร** ประมาณนี้ค่ะ ตอนท้องคิดแค่ลูกต้องออกมามีจิตใจที่แจ่มใสเหมือนเด็กคนอื่นๆ เพราะเราเข้าใจ แม่กับพ่อเลิกดันตอนแม่กำลังท้อง แม่ร้องไห้ทุกวัน เราเกิดมาเลยเครียดง่าย กังวลง่าย ร้องไห้ง่ายด้วยค่ะ ไม่อยากให้ลูกเป็นแบบที่เราเคยเป็นจึงต้องเข้มแข็ง ตอนนี้เวลาผ่านไปแล้ว 2 ปี ชีวิตสดใสขึ้นเยอะเลยค่ะ ขอบคุณที่เขาออกไปจากชีวิตเรา เจ้าตัวเล็กตลก ดื้อ น่ารัก น่าทะนุถนอม น่ากอด ตอนนี้มีความสุขกับการเห็นพัฒนาการลูกค่ะแม่ มาแชร์ประสบการณ์ จากแม่ดรีม