14 ตอบกลับ

เป็นปกติของคนท้องทุกคนคะแม่ เกิดจากน้องตัวใหญ่ขึ้นเลยทำให้ไปกดทับอุ้งเชิงกรานเลยจะทำให้ปวดร้าวอุ้งเชิงกราน+ปวดหลังมากขึ้น+ฉี่บ่อยขึ้น ยิ่งเราเดินบ่อยจะยิ่งเพิ่มแรงกดทับแล้วจะทำให้เราปวดมากขึ้น ยิ่งท้องแก่ใกล้คลอดจะยิ่งปวดทุกอย่างมากขึ้นกว่านี้คะ คุณแม่จะไม่อยากก้าวขาเดินเลย (หลังคลอดคุณแม่จะปวดร้าวหลังมากๆๆๆกว่านี้อีกคะปวดชนิดที่ขยับไม่ได้กันเลยถ้าได้เอนกายลงนอนจะปวดราวๆ1-2เดือนขึ้นอยู่กับบุคคลว่าจะปวดนานแค่ไหน ไม่ได้พูดให้กลัวนะคะแค่บอกเล่าประสบการณ์) สู้สู้คะคุณแม่✌️✌️✌️

ขอบคุณค่าา😍

ปกติค่ะแม่ ตอนนี้แม่บ้านนี้29+2 ปวดหลัง ลูกดิ้นตลอด นอนไม่หลับเลย เจ็บจิมิ บางทีเจ็บท้องช่วงล่างซ้ายบ้างขวาบ้าง ทำอะไรต้องระวังๆนะคะ

คิดว่าน่าจะหลายสาเหตุนะคะแม่ อาจจะน้องกลับหัว หรือมดลูกยังขยาย หรือกิจกรรมการเดินหรือทำงานค่ะ

ปวดหัวหน่วง ปวดหว่างขา ยิ่งเวลาลุกนั่งลุกเดิน ทรมานมากค่ะ บวกกับแม่น้ำหนักร้อยโลด้วย

น้องน่าจะกลับหัวลงอุ้งเชิงกรานค่ะ จะเจ็บจิมิ เจ็บหว่างขา

มดลูกขยายตัวคะแม่ แม่บ้านนี้ถามหมอแล้วคะของแม่ก้อเจ็บ

เป็นเหมือนกันคะ ตอนนี้ 29 4 ปวดเสียวจิ๊มิ๊บางครั้ง

เป็นปกติของคุณแม่ตั้งครรภ์นะคะ ไม่อันตราย ค่ะ

น้องกำลังจะกับหัวคะ ช่องมดขยายตัว ปกติคะ เเม่

เป็นเหมือนกันค่ะ เป็นตั้งแต่ 28w ตอนนี้ 30 2 แล้ววว

พึ่งเป็นเลยแม่เจ็บเป็นระยะๆฉี่บ่อยด้วยแต่ท้องไม่แข็งค่ะ สู้ๆนะคะ😍