1 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็เคยมีภาวะแท้งคุกคามค่ะ มีเลือดออกตั้งแต่ 6wk ถึง 9wk ระยะนี้เลือดออกติดทิชชูสีสดๆ บ้าง เลือดเก่าสีน้ำตาลบ้าง วันเว้นวัน หรือบางทีเว้น 2-3 วันก็มีเลือดออกอีก คุณหมอให้เหน็บยาและฉีดยากันแท้ง ตอนนั้นไปอัลตราซาวด์เช็คทุกอาทิตย์เลยค่ะ เด็กพัฒนาปกติ จนถึง 10 wk ก็ไม่มีเลือดออกแล้ว คุณหมอให้หยุดยาตอนครบ 12 wk ตอนนี้ 24 wk แล้วก็ยังปกติดีค่ะ คุณแม่ทำใจให้สบายนะคะ อย่ายกของหนัก อย่าขึ้นบันไดบ่อยๆ แต่ถ้าจำเป็นก็ขึ้นช้าๆ ค่ะ ถ้าเลือดออกก็ให้นอนพัก ขอให้คุณแม่ผ่านภาวะนี้ไปได้ไวๆ นะคะ

ขอบคุณนะคะแม่ 🙏🙏🙏