2 ตอบกลับ

ผู้ที่มีอายุครรภ์อายุ 24-31 สัปดาห์ ทารกที่คลอดก่อนอายุครรภ์ 32 สัปดาห์มักจะมีความพิการ หรืออาจจะเสียชีวิต ดังนั้นหากมีน้ำเดินก่อนกำหนดในช่วงอายุครรภ์ดังกล่าว แพทย์จะพยายามให้อายุครรภ์ครบ 32 สัปดาห์จึงจะให้คลอด แพทย์จะให้ยาปฏิชีวนะเพื่อป้องกันการติดเชื้อ และให้ยา steriod เพื่อเร่งให้ปอดเด็กแข็งแรง ระหว่างนี้แพทย์จะเฝ้าระวังดังต่อไปนี้ ติดตามเรื่องไข้หากคุณแม่มีไข้มากกว่า 38 องศาแพทย์จะเร่งให้คลอดเพราะว่านั่นหมายถึงมีการติดเชื้อของมดลูก ติดตามการเต้นของหัวใจแม่และเด็ก หากหัวใจเด็กเต้นเร็วหรือช้า แสดงว่าเด็กเริ่มจะมีปัญหาจำเป้นต้องเร่งคลอด การบีบตัวของมดลูก อาการปวดท้องของคุณแม่ หากปวดมากขึ้นแสดงว่าอาจจะมีปัญหา เจาะเลือดคุณแม่เป็นระยะว่ามีการติดเชื้อหรือไม่ หากมีอาการต่อไปนี้ควรจะเร่งการคลอด มีการติดเชื้อของมดลูกchorioamnionitis รกลอกตัว เด็กมีสัญญาณชีพไม่ปกติ

หนูมีเเต่น้ำเดินค่ะ ไม่มีอาการอื่นเลย ตอนนี้น้ำเริ่มไม่ออกมาเเล้ว ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

น้ำเดินอันตรายค่ะ สังเกตดีๆค่ะว่าน้ำเดินหรือตกขาว

หมอบอกว่าน้ำเดินชัดเจนค่ะ