2 ตอบกลับ

บ้านนี้คะแม่ตอนนี้คุมอาหารเองอยู่ไม่ต้องฉีดยา หมอเค้าจะเจาะเลือดซ้ำนะคะของแม่อีก2อาทิตย์สบายมากถ้าคุมได้ถ้าแม่ไม่ผ่านต้องโดนคุมที่รพ.นะคะ เดี๋ยวจะแนะนำนะคะบ้านนี้คุมเองน้ำตาลครูมดีตลอด แนะนำแม่ซื้อที่เจาะปลายนิ้วมาตั้งไว้เลยคะเพราะต้องใช้ไปจนคลอด อาหารที่คุม 1.ข้าวกล้องมื้อละ1ทัพพี 2.ผักมื้อละ1ทัพพี 3.เนื้อสัตว์ไม่ติดมัน 4.งดของทอดงดใส่น้ำมัน 5.งดปรุงน้ำตาล 6.ทานแอปเปิ้ลเขียว1ผลหรือฝรั่งครึ่งผลเล็ก น้ำตาลต่ำผลไม้2ชนิดนี้ 7.ดื่มน้ำเปล่าวันละ2ลิตร ระหว่างวัน 8.ทานไข่วันละ2ฟอง 9.ทานนมจืดสลับนมถั่วเหลืองให้ได้วันละ2กล่อง เช่น แอนมัมรสจืด โฟโมสรสจืด น้ำตาลต่ำเลือกนมจืดที่น้ำตาลต่ำ นมถั่วเหลือง เช่น ดีน่างาดำกล่องสีฟ้า แลคตาซอย0% ต้องทานสลับกันน้องแพ้ นมรสชาติอื่นงด 10.ขนมทานได้นานๆครั้ง แต่เอาไส้คาวนะคะไม่แนะนำไส้หวาน หรืองดไปก่อนยิ่งดี สิ่งที่เพิ่มน้ำตาล 1.พวกหัวมัน ฟัก งดเลย 2.นมรสช็อค รสสตอเบอรี่ รสผลไม้รวม 3.น้ำผลไม้งด 4.ชาชงต่างๆๆงด 5.งดปรุงน้ำตาล 6.งดทานข้าวขาว 7.งดขนมหวาน ทานน้ำเปล่าให้ได้วันละ2ลิตร มันจะช่วยล้างน้ำตาลในร่างกายจะทำให้เราฉี่บ่อย ต้องคุมน้ำตาลก่อนไปตรวจ7วันนะคะ บ้านนี้น้ำตาลสะสมเหลือ4.7คะ ตื่นนอนเจาะไม่เกิน95 หลังอาหาร1ชม.ไม่เกิน140 หลัง2ชม.ไม่เกิน120 ของเค้าตรวจเองวันเว้นวันคะ แต่หมอให้เจาะตื่นนอน กับหลังอาหาร2ชม. ตอนนี้

อย่าเครียดคะแม่ ทำตามเค้าบอกน้ำตาลลงจริงๆๆ กินน้ำเปล่าต่อวันให้ได้2ลิตร ตอนนั้นเค้าหาตัวช่วย น้ำใบเตยก็แล้ว ไม่ลง หมอโภชนาการแนะนำตามที่เค้าบอกและเค้าไปคุมเองมา1อาทิตย์สรุปน้ำตาลสะสมลดตอนนั้นสะสมเหลือ4.7/82 ที่เค้าว่าดื่มน้ำเปล่าให้ได้2ลิตร วันนั้นที่เขาเจาะ4เข็ม2เข็มแรกไม่ผ่าน2เข็มหลังผ่าน เพราะดื่มน้ำเปล่ามันฉี่บ่อยมากเค้ากินไป2ลิตรได้วันนั้นเค้าเลยรู้ว่าการดื่มน้ำเปล่ามันมีผลดีจริงๆๆ

น้ำใบเตยต้มค่ะ

จิงค่ะเรากินหมอนัดอีกอาทิตย์​ผ่านเลยเเต่ต้องงดทานของที่มีน้ำตาลด้วยน่า