1 ตอบกลับ

VIP Member

อาการเจ็บซึ่โครงของแม่ตั้งครรภ์ในช่วงอายุครรภ์ 36 สัปดาห์ ในช่วงนี้อาจรู้สึกเจ็บชายโครง เนื่องจากการขยายตัว ของมดลูกไปกดทับกระดูกซี่โครง ทำให้คุณแม่มีอาการเจ็บซี่โครงด้านใดด้านหนึ่ง แต่ไม่ต้องตกใจไปนะคะ เพราะอาการนี้ไม่ได้เป็นปัญหาร้ายแรงอะไร และไม่ได้รู้สึกเจ็บตลอดเวลาเพียงแต่รู้สึกเจ็บบ้างเป็นบางครั้งเท่านั้นค่ะ และในช่วงนี้คุณแม่จะสูญเสียการทรงตัวและอุ้ยอ้ายมากขึ้น อาจมีน้ำนมเหลืองซึมเปื้อนออกทางหัวนม สะดือกฌจะถูกดันจนราบหรือจุ่นในบางราย แต่ไม่ต้องกังวลไปค่ะเพราะจะกลับมาเหมือนเดิมหลังคลอดนะคะ กระดูกเชิงกรานจะเริ่มขยายบริเวณข้อต่างๆ เพื่อเตรียมสำหรับการคลอด ซึ่งอาจทำให้รู้สึกไม่ค่อยสบายได้ การนั่งท่าเอนกึ่งนอนจะช่วยบรรเทาความอึดอัดได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณแม่ตั้งครรภ์นะคะ

ขอบคุณมากค่ะ