2 ตอบกลับ

เราเริ่มที่เลิกขวดนมก่อนนะคะ เราเลิกขวดตอนครบขวบพอดี สิ่งที่เราทำคือเราจะบอกลูกตั้งแต่เนิ่นๆ ว่าลูกเริ่มโตแล้วนะ ต่อไปลูกจะไม่กินขวดนมแล้วนะ พอเมื่อลูกครบขวบพอดี เราก็ให้กินนมกล่องเลย โดยเริ่มจากการที่กินนมเป็นเพื่อนกัน ทำให้ลูกเห็นเป็นตัวอย่าง ให้เขารู้สึกอยากทำตาม แรกๆลูกอาจยังกินได้ไม่เยอะ ไม่ต้องกังวลไป เอาเท่าที่ได้ก่อน ไม่ต้องเร่งรัด การดูดขวดจะทำให้เด็กรู้สึกเพลิดเพลิน ทำให้เรารู้สึกว่าลูกกินได้เยอะกว่า แต่พอเมื่อลูกดูดนมกล่องไปซักพัก ลูกก็จะค่อยๆกินได้มากขึ้นเอง ที่สำคัญนะคะ ต้องชมลูกเยอะๆ ชมแบบโอเวอร์ๆไปเลยก็ได้ค่ะ มันช่วยให้เขารู้สึกภูมิใจในตัวเอง เรื่องการเลิกแพมเพิส เราเพิ่งมาเริ่มตอนที่ลูกได้2ขวบ ซึ่งตอนนี้น้องก็ยังใส่อยู่ในตอนกลางคืน สาเหตุที่เราเพิ่งเริ่มเนื่องจากน้องพูดช้า เพิ่งจะมาเริ่มพูดตอน1.11ขวบ วิธีที่เราทำคือ สังเกต จดจำ และใจเย็น เริ่มวันแรก เราไม่ใส่แพมเพิสเลย ใส่กางเกงในอย่างเดียว สังเกตว่าลูกมีอาการแบบไหนเมื่อปวดฉี่ ปวดอึ จดจำ ช่วงเวลาตื่น กิน นอน ลูกฉี่ทันทีหลังตื่นมั้ย? ลูกกินข้าวหรือกินนมเสร็จใช้เวลาประมาณกี่นาทีถึงจะฉี่อีกรอบ ใจเย็น ห้ามดุเมื่อน้องฉี่ราด อึราด เพราะนั่่นคือการสร้างปมในใจให้เขา (น้องชายเราตอนเด็กท้องผูก เพราะโดนแม่ดุที่อึราด ทำให้น้องฝังใจว่าทุกครั้งที่ปวดอึ แม่จะโกรธ ซึ่งมันส่งผลถึงตอนโตด้วย) สิ่งที่ควรมี กระโถนฝึกนั่ง ควรมีใกล้ตัวลูกมากที่สุด เพราะตอนที่เขาใส่แพมเพิส เขาเล่นๆอยู่ก็สามารถปล่อยได้เต็มที่โดยไม่ต้องหยุดเล่น ดังนั้นการมีกระโถนไว้ใกล้ตัวทำให้ง่ายต่อการฝึกด้วย ปัจจุบันน้องบอกฉี่บอกอึเป็นแล้ว แต่ก็ยังมีฉี่ราดอยู่บ้างเวลาที่ติดเล่นมากๆ แล้วไม่อยากหยุดเล่น เราก็จะปล่อยให้เขาฉี่ไปเลยจนสุด แล้วค่อยๆสอนเขาใหม่ สอนวนไปค่ะ

ด้วยความยินดีค่าา😊

Super Mum

ตามด้วยจ้า 📌