แม่ผัว-ลูกสะใภ้

มีแม่ผัวแบบนี้เราควรทำยังใงดีคะ เราจำเป็นต้องมาอยู่บ้านสามี เราคุยกับสามีก่อนหน้านี้แล้วว่าถ้าเราท้องเราจะไม่ไปอยู่กับเขา เนื่องจากครอบครัวเขา ชอบทำเสียงดังไม่พอใจ แต่สุดท้ายก็ต้องมาอยู่ มีแม่ผัวหัวโบราณ เราให้แฟนเอาขาออกจะข้ามไปเอาของ แต่อยู่ดีๆแม่ผัวก็ด่าว่าเราไปเดินข้ามลูกเขาทำไม มันเป็นเรื่องเล็กน้อยมากแต่เขาก็มาด่าอย่างกับเราไปฆ่าลูกเขาซะงั้น สามีก็พูดว่าแค่เดินผ่านเองทำไมต้องเอามาพูดอย่างกับเราผิดขนาดนั้น เขาก็ไม่พอใจ ด่าเราเสียงดัง ให้คนอื่นได้ยิน ตอนนี้อยู่จนจะเป็นประสาทแล้วค่ะ ยิ่งท้องยิ่งเหนื่อยหงุดหงิด พยายามไม่ยุ่งแต่ก็มายุ่งกับเราตลอด* ขอความคิดเห็นหน่อยตอนนี้ไม่อยากเครียดสงสารลูกในท้องมากค่ะ#ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

30 ตอบกลับ

VIP Member

สู้ๆนะคะ เราดีหน่อยไม่มีแม่สามี กลับไปอยู่บ้านเราค่ะ พ่อแม่เราเป็นที่พึ่งที่ดีที่สุด เข้าใจเรามากที่สุด

อยากกลับมากค่ะ แค่เวลาไปบ้านยังไม่มี

VIP Member

สู้ๆนะคะ บ้านนี้ก็เป้น ตั้งแต่ท้องยันคลอด ทุกวันนี้จะเป้นสาทแล้วค่ะ พึ่งคลอดน้องได้4วันเอง😂✌🏻

จิงคุณแม่ตรงกันมากเลยค่ะะ ทำเหมือนท้องเอง เอาแต่ใจทุกอย่าง. คนเป้นแม่แบบเราจะไม่มีสิทอะไรในตัวลูกอยู่แล้วค่ะ😂

เลือกที่เราสบายใจดีกว่าค่ะ เพราะทุกอย่างย่อมมีผลต่อลูกด้วย ที่สำคัญคือตัวแม่ห้ามเครียดนะคะ

VIP Member

ออกมาเลยค่ะ ขนาดเราไปหาอาทิตย์ละวัน บางอาทิตย์ยังหัวจะปวด จิตใจคุณแม่สำคัญมากนะคะ

ถ้ามีทางเลือกควรออกมาจากที่ๆเราไม่สบายใจค่ะเพราะส่งผลต่อเด็กจริงๆ

ย้าย ค่ะ คำเดียว อย่าทนอยู่และ อยู่ทน เลย สภาพจิตเสื่อมมีผลกับลูก

หมกตัวอยุ่แต่ห้องเลยค่ะ สามีกลับมาค่อยออกมา อยากด่าด่าไปจ้า

เราก็ทำแบบนี้ค่ะ เพราะไม่อยากรับรู้อะไรที่เครียด เขานินทาเราแน่นอนค่ะ บางทีก็พูดกระทบ แต่ทำไมอะคะสิทธิของเรา เราอยากอยู่เงียบๆอะคะเพราะคุณน่าปวดหัว บอกตรงๆว่าทำเพื้อลูกค่ะไม้อยากเครียดจะพูดอะไรตามใจ อยากเม้าทก็เม้าท์ อยากพูดก็พูด ลูกชายเขาจะได้รู้ว่าแม่เป็นยังไง เราอยู่เฉยๆไปค่ะ จริงๆจะไม่ให้อยู่ก็ได้พูดมาคำเดียว แต่เขาอยากเล่นกับลูกเรา เคยบอกเราให้อยู่เลี้ยงหลานที่บ้านนี้นานๆแต่การกระทำกับเราคือไม่แคร์เรา เราเลยอยู่ถึงแค่คลอดแรกๆเท่านั้นก็บอกว่าจะไปอยู่หางานที่บ้านเราค่ะ

พยายามอย่าให้มีปัญหาเรื่องจิตใจดีที่สุดคะ จะกะทบต่อลูกคะ

ถ้าย้ายกลับไม่ได้.จำเป็นต้องอยู่ ทำได้อย่างเดียวคือ " ทำใจ"

คุณแม่ต้องทำใจนะคะอย่าไปเครียด อย่าไปคิดมากค่ะ