แม่ผัว-ลูกสะใภ้

มีแม่ผัวแบบนี้เราควรทำยังใงดีคะ เราจำเป็นต้องมาอยู่บ้านสามี เราคุยกับสามีก่อนหน้านี้แล้วว่าถ้าเราท้องเราจะไม่ไปอยู่กับเขา เนื่องจากครอบครัวเขา ชอบทำเสียงดังไม่พอใจ แต่สุดท้ายก็ต้องมาอยู่ มีแม่ผัวหัวโบราณ เราให้แฟนเอาขาออกจะข้ามไปเอาของ แต่อยู่ดีๆแม่ผัวก็ด่าว่าเราไปเดินข้ามลูกเขาทำไม มันเป็นเรื่องเล็กน้อยมากแต่เขาก็มาด่าอย่างกับเราไปฆ่าลูกเขาซะงั้น สามีก็พูดว่าแค่เดินผ่านเองทำไมต้องเอามาพูดอย่างกับเราผิดขนาดนั้น เขาก็ไม่พอใจ ด่าเราเสียงดัง ให้คนอื่นได้ยิน ตอนนี้อยู่จนจะเป็นประสาทแล้วค่ะ ยิ่งท้องยิ่งเหนื่อยหงุดหงิด พยายามไม่ยุ่งแต่ก็มายุ่งกับเราตลอด* ขอความคิดเห็นหน่อยตอนนี้ไม่อยากเครียดสงสารลูกในท้องมากค่ะ#ท้องแรกคะ #ขอบคุณล่วงหน้านะคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

30 ตอบกลับ

ถ้าบอกว่าสามีเข้าใจก็น่าจะให้ย้ายกลับบ้านเราได้นะคะ เขาก็ต้องเข้าใจคนท้องด้วย ไม่พร้อมรับเรื่องที่ทำให้เครียดเหมือนกัน เขาเข้าใจแม่เขาว่าเป็นยังไง ถามเขาหรือยังคะ ว่าเข้าใจเราบ้างไหมว่าเป็นยังไง

ถ้าไม่ไหวเราก็จะกลับไปอยู่บ้านเราแล้วค่ะ ถ้าเขาจะอยู่กับแม่เขาเราก็จะให้เขาอยู่เลย

เครียดเรื่องแม่สามีอยู่เหมือนกันค่ะ เราท้องแก่จะ8เดือน จะให้อยู่กับสามี2คน งานบ้าน ร้านขายของ แถมคนแก่อีก2คน และยังจะให้สามีออกไปทำงานอีก ไม่คิดถึงความท้องแก่ของเราที่ต้องเฝ้าบ้านคนเดียวเลย

นี้ก็อยู่ต้องเฝ้าบ้านคนเดียวค่ะ ต้องลุกทำงานบ้านให้เขาอีก

ถ้าสามีอยากอยู่กับแม่ก็ให้เขาอยู่ค่ะ เราออกมานะ คุณสงสารสามี แต่สามีไม่สงสารคุณกับลูกเลยอะ ยังพยายามจะพาลูกเมียอยู่จุดที่ไม่สบายใจ ความเครียดมันสงผลกับลูกจริงๆนะคะ แต่ก็สู้ๆนะแม่ 🥹

เห็นใจเลยค่ะแม่😥😥 เปิดเพลงฟัง หาซีรี่ย์ดูนะแม่ เผื่อช่วยฆ่าเวลารอลูกตัวน้อยคลอด แม่ผัวอาจจะหลงรักหลานแล้วหยุดบ่นก็ได้น๊าาา เป็นกำลังใจให้ค่ะ😊😊

สามีว่ายังไบ้างคะ ถ้าสามีเข้าใจย้ายออกมาอยู่บ้านเราทั้งคู่เลยค่ะ ส่วนตัวเราตั้งแต่ท้องไม่ไปเจอแม่ผัวเลย ปกติไม่ค่อยชอบอยู่แล้ว พอท้องแล้วยิ่งเกลียดขี้หน้า แต่ดีที่สามีเข้าใจ

ย้ายกลับบ้านค่ะ นี่ก็ชอบบ่น ชอบด่า ห้ามนู่นห้ามนี่ คือเราจำเป็นต้องมานั่งฟังไหมอะ มันเครียดนะคะ พยายามปล่อยผ่านหูไปแล้วไม่ดีขึ้นเลย กลับบ้านเราอุ่นใจที่สุดค่ะ

เราคุยกับเขาแล้วค่ะ เขาก็เข้าใจเรานะคะ แต่มันจำเป็นต้องอยู่จริงๆค่ะ เราก็พยายามอดทนไม่เครียดไม่สนใจ แต่คนท้องโดนว่าขนาดนั้นนอยด์จนน้ำตาไหลเลยค่ะ สงสารทั้งสามีทั้งลูก

แล้วถ้าแม่คลอดลูกแล้ว จะยังไงต่อคะ ลองคิดเผื่อไว้ด้วยนะคะ เรื่องเลี้ยงลูกเลี้ยงหลานนี้น่าจะหนักกว่าตอนท้องอีก ถ้าแม่เป็นซึมเศร้าหลังคลอดยิ่งไปกันใหญ่เลยคะ

เราย้ายออกจ้า แม่ผัวไม่ปลื้มที่เราไม่เลี้ยงลูกติดสามีพร้อมกับพาสามีและภรรยาเก่ากับลูกเขาไปเที่ยวด้วยกันเราเลยเลือกย้ายออกมาอยู่คนเดียวจ้า ✌🏻✌🏻

กลับมาอยุ่บ้านเลยค่ะ เราก็มีแม่ผัวแบบนี้เลย เรายอมกลับมาอยุ่บ้านโดยที่แฟนก็มาอยุ่กับเรา สุขภาพจิตใจสำคัญมากน่ะค่ะ สู้ๆน่ะแม่

ออกมาอยู่ข้างนอกดีกว่าแม่ผัวไม่ใช่แม่เรา คนที่รักเราจริงเขาไม่แสดงนิสัยแบบนี้หรอกค่ะ อีกไม่นานจะเจอเยอะกว่านี้อีกค่ะ

ก่อนท้องเจอเยอะกว่านี้อีกค

ย้ายกลับมาบ้านเราค่ะ คุยกับสามีให้เข้าใจ สุขภาพจิตคุณแม่รวมถึงน้องสำคัญที่สุดค่ะตอนนี้ อะไรตัดได้ก็ตัด

คุยแล้วค่ะ แต่มันจำเป็นต้องอยู่ สามีเขารู้ว่าแม่เขาเป็นคนยังใง พยายามไม่ให้เราเครียด แต่คนท้องมันคิดมาก สงสารทั้งสามีและลูกเลยค่ะ พยายามปล่อยผ่านสุดๆแล้วค่ะ