19 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้นัดให้กลืนน้ำตาล พอดีช่วงนั้นย้ายสิทธิ์มาอนามัยที่บ้านเขาบอกว่าเราไม่ต้องกินแล้ว แอบดีใจไม่ต้องกลืนน้ำตาล อายุไม่ถึง35อีก คุณแม่เมื่อก่อนถ้าอายุ35ต้องกลืนแล้ว แต่เดียวนี้หมอบอกว่าเคยเจอเคสคุณแม่อายุ 15 เป็นเบาหวาน เลยทุกคนต้องกลืน อันนี้อนามัยแนกบอกนะ อนามัยที่2ไม่บอกอะไรแต่ไปวันนั่นคนอื่นต้องกลืนน้ำตาลหมอมีแม่บ้านยี้ที่ไม่โดน ดีใจมากกกกก

30Wเหมือนกันค่ะน้ำหนักแม่อาจจะขึ้นไม่เยอะหรือคนในครอบครัวไม่มีใครเป็นเบาหวานเช่นพ่อ,แม่ ของเราพ่อเป็นเบาหวานค่ะก็เลยได้กินน้ำตาล2รอบแล้ว☺แต่ก็ผ่านค่ะ

ของพี่ฝากคลีนิคคะ น้ำหนักแม่77โลคุณหมอบอกว่าน้ำหนักเยอะเกิน และอายุเยอะ(39ปี) เดือนหน้าท้องครบ8เดือนหมอจะให้กลืนน้ำตาลตรวจเบาหวานคะ

อันนี้ได้ตรวจตอนฝากท้องเลยคะกิน2ขวด ถ้าน้ำตาลขึ้นนัดรอบหน้าหมอจะให้เพิ่มกิน4ขวดคะ แต่ถ้าปรกติดีก็ไม่ต้องกินคะ

เหมือนกันเลยค่ะ 29วีคแล้วแม่บ้านนี้ก็ยังไม่ได้ตรวจเลย อาจจะเป็นเพราะน้ำหนักขึ้นไม่เยอะหรือเปล่า

ขึ้นเดือนล่ะ2-3โลเลยค่ะ

บ้านนี้โดนตอน 32 สัปดาห์ค่ะ น้ำหนักขึ้นมา 3 โลในเดือนเดียวหมอเลยจับตรวจเลือดพร้อมกลืนน้ำตาล 100ml

บ้านนี้โดนตอน 32 สัปดาห์ค่ะ น้ำหนักขึ้นมา 3 โลในเดือนเดียวหมอเลยจับตรวจเลือดพร้อมกลืนน้ำตาล 100ml

เราตรวจตอน28วีคค่ะ ที่รพ.ให้ตรวจทุกคนเลย ไม่ได้ดูเรื่องน้ำหนัก แม่ลองถามหมอดูนะคะ

บ้านนี้ได้ตรวจตอน 30w ค่ะ ผลคือน้ำตาลสูง น้ำหนักแม่ขึ้นมาแค่ 3 โลเองค่ะ ต้องกลืนรอบ 2

น้ำหนักอาจจะไม่เยอะค่ะ หมอเลยไม่ให้ตรวจ แต่ก็แล้วแต่รพ.ค่ะ