13 ตอบกลับ

ไปเเค่เเสดงความเสียใจเเต่ไม่ได้เข้าไปกราบศพเพราะกลิ่นธูปไม่ดีต่อคนท้อง อยู่​สักพักก็กลับ เนื่องจากคนท้องปวดหลังปวดขาไม่ควรอยู่นาน

เราค่ะ แม่เสีย ตอนนั้นไม่ได้ถือเคล็ดอะไรเลยค่ะ จำได้ว่าร้องไห้ กับวุ่นเรื่องงานอย่างเดียวเลย แค่ติดเข็มกลัดไว้ที่เสื้อค่ะ

บ้านนี้ตอนท้องน้องก็ไปค่ะ แต่ไม่ได้เข้าไปด้านในไหว้ นั่งรอด้านนอก

เลี่ยงได้ก็เลี่ยงค้าบ เมื่อยด้วย นั่งเดินลำบากอีก ส่งใจไปแทน

ไปค่ะ แต่แฟนให้กลั้นใจเด็ดใบมะนาวใส่กระเป๋าไปด้วยค่ะ

บ้านนี้ตอนท้องลูกคนที่2ใกล้คลอดแล้วก็ไปได้นะคะ

ไปค่ะ ติดเข็มกลัดพกใบทับทิม และไม่ขึ้นเมรุค่ะ

ไปค่ะ แต่ก้มไม่ได้เหมือนกันเลยค่ะ

ไปจ้า แต่ไม่ได้ก้มกราบไรมากมาย

ไปบ้างค่ะ เพราะบ้านอยู่ใกล้