38 ตอบกลับ

ม่ด้ขึ้นยุว่าเราจะท้องเล็กท้องใหญ่นะคร๊ถ้าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์คุนแม่ก้อม่ต้องกังวนคร๊บ้านนี้คลอดเดือนกันยามีแต่คนทักว่าท้องเล็กแต่ไปซาวด์ดูน้องน้ำหนักตามเกณฑ์เลยคร๊

บ้านนี้8เดือนครึ่ง ไม่ต้องกังวลค่ะ บางคนท้องใหญ่ใช่ว่าลูกจะใหญ่ตามค่ะ บางคนท้องเล็กแต่ลูกแข็งแรงสมบูรณ์ก้อเยอะไปค่ะ บ้านนี้ท้องไม่ใหญ่มากแต่น้ำหนักเลยเกณฑ์อีก สู้ๆค่ะแม่

สู้ๆๆค่ะแม่

VIP Member

8ครึ่งค่ะท้องเล็กเหมือนกันกินเท่าไรก้ได่เท่านี้ค่ะส่วนตัวแม่คิดว่าน้ำหนักไปอยู่กับลูกหมดค่ะ ท้องแรกก็เล็กท้องสองก็เล็กค่ะ นำ้หนักท้องอีกกับท้องสองเท่ากันค่ะ 8-9โล

แม่ไม่ต้องกังวลจ้า ถ้าหมอบอกว่าน้ำหนักตามเกณฑ์ก็โอเคแล้ว ปล.เราก้ท้องแปดเดือนท้องเราก็เล็กเหมือนกัน แต่หมอบอกน้องน้ำหนักดี แข็งแรง เบาใจได้เลย

นี่อีก2วันผ่าคลอดค้าเค้าว่าเล็กเเต่ลูกหนักเกือบ3โล ท้องเล็กท้องใหญ่มันเเล้วเเต่คนค้าบเอาเเค่น้ำหนักลูกตรงเกณฑ์ไว้ก่อนเลยค่ะคุณเเม่

โฟกัสที่น้ำหนักน้องก็พอค่ะแม่ บ้านนี้ขนาดท้อง3แล้วยังเท่าของแม่เลยน้ำหนักน้องตามเกณฑ์ก็พอจ้า อย่าไปแคร์กับคำคนจ้า

ไม่หรอกค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะ ท้องเล็กหรือใหญ่ไม่ได้บอกขนาดตัวเด็กจ่ะ ให้เขาออกมาแข็งแรง สมบูรณ์ก็พอแล้วค่ะแม่

ขอบคุนค่ะ

ให้ลุกน้ำหนักตามเกนคะคุนแม่อย่ากังวลนะคะบางคนท้องใหญ่แต่น้ำหนักลุกน้อยบางคนท้องแรกลุกน้ำหนักเกิน3โลอีกคะ

เราก็ท้องเล็กคะน้องนน.ดีด้วยคะไม่ต้องกังวลเรื่ิองท้องเล็กหรือใหญ่นะคะนน.ตามเกณฑ์​ออกมาแข็งแรงก็พอคะ​ 😊

Super Mum

ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญค่ะ ดูที่น้ำหนักเด็กก็พอค่ะ ถ้าน้องมีน้ำหนักตามเกณฑ์ และแข็งแรง ถือว่าใช้ได้ค่ะ