1 ตอบกลับ

น่าจะเป็นความเขื่อทางแถบอิสานแน่ๆเลย ใช่มั้ยคะ สามีเราเป็นคนอิสาน ทางบ้านเค้าถือมาก คนคลอดลูกห้ามได้กลิ่นอาหารเป็ด ห้ามกินอาหารเป็น ส่วนเราไม่ถือ เรากินตั้งแต่วันที่ออกจาก รพ เลย จัดกระเพาเป็น น้ำนมไหลยิ่งกว่าฝักบัวซะอีก พอไม่นานได้พากันไปบ้านสามีทางอิสาน ทางบ้านมีการทำเป็น เราถูกไล่ให้ไปไกลๆค่ะ เราเลยถามสามีว่าทำไม เค้าบอกบ้านเค้าถือ เดี๋ยวจะไม่มีน้ำนม เราไม่สน หนำซ้ำเรานั่งซดน้ำต้มยำเป็น กินเนื้อเป็น กินเป็นทอดให้ดูซะเลย อึ้งกันไปมั้งแถบ มีน่ามาว่าเราน้ำนมจะไหลอีก เราเลยปั๊มใส่ขวดเป็นลิตรให้พ่อสามีเอาไปรถน้ำต้นไม้เลยค่ะ ทุกวันนี้น้ำนมก็ยังไหลเป็นฝักบัวอยู่ ปีกว่าแล้ว ตลอดเวลาก็กินลาบเป็น ต้มเป็น ถ้าสามีซื้อมาก็กินด้วยกันค่ะ