40 ตอบกลับ

VIP Member

อดทนค่ะแม่ เราแพ้ท้องตั้งแต่ 5 week กินไม่ได้เลยแต่ต้องฝืนกิน อ้วกจนแฟนสงสาร อ้วกแล้วต้องกินเข้าไปใหม่ เวียนหัว คลื่นใส้ทุกวัน เหม็นหน้าแฟน เหม็นไปหมด ทรมานมากๆ นอนไม่เคยพอ ครึ่งหลับครึ่งตื่นตลอด วิธีที่เราใช้ 1. แบ่งมื้ออาหารปกติที่เราทานจาก 3 มื้อ เป็น 5 มื้อ กินน้อยๆ เคี้ยวให้ละเอียดฝืนตัวเองสักนิดเพื่อตัวเองและตัวเล็ก 2. จิบนำ้ขิงช่วงเช้า เพื่อลดอาการแพ้ท้อง คลื่นใส้ หรือจิบนำ้แดงเฮลบลูบอยระหว่างวันก็ได้ เผื่อแม่จะได้รู้สึกดีขึ้น 3. กินแครกเกอร์ตอนช่วงเช้า ลดอาการแพ้ได้ค่ะ แต่เลือกแบบออกเค็มหน่อย เวลาออกไปไหนเราจะมีแครกเกอร์ติดตัวตลอดไม่งั้น อ้วกค่ะ ลูกอมก็ได้นะคะ 4. อดทน อดทน อดทน อย่างเดียวค่ะเพื่อ 👶🏻 จนตอนนี้ 3 เดือนแล้ว อาการแพ้ท้องเริ่มดีขึ้น ไม่อ้วกแล้วค่ะ แต่ก็ยังนิ่งนอนใจไม่ได้ ดูแลตัวเองดีๆนะคะแม่ สู้ๆค่ะ

อดทนนะคะ บ้านนี้ก็แพ้ค่ะ ตั้งแต่เดือนครึ่งจน 12 สัปดาห์แรกอ้วกทุกวัน หลัง12 สัปดาห์อาการแพ้ลดลงบ้างแต่ก็ยังอ้วกบางครั้ง น้ำหนัดลดไปจากก่อนท้อง 3 kg. เมื่อวานครบ 16 สัปดาห์ไปตามหมอนัด หมอบอกเป็นกรดไหลย้อน ทานยาเคลือบกระเพาะ กับยาบำรุง อาการดีขึ้นตามลำดับค่ะ///// สู้ๆนะคะพยายามฝืนๆกินค่ะ กินแล้วอ้วกก็กินเข้าไปใหม่ เลี่ยงของทอด ของมัน

ของบ้านนี้ท้องแรกแพ้หนักมากกินไรก้ออวกออกหมดทุกอย่าง กินน้ำขิงบันเทาอาการอวกได้ค้ะเบื่ออาหาร แต่แอบกัวเมือนกันค้ะเคยแท้งแต่ขูดมดลูกแร้วตอนนี้น้องได้ 10สัปดาห์แร้ว กังวลมาก มีไครแนะนำมั้ยค้ะ กัวน้องจ้ะเป้นอ้ะใร แต่ไม่มีเลือดออกไม่ใด้ทำไรหนักน้ะค้ะ

ปกติคะแม่พยายามอย่าเครียดนะยิ่งเครียดยิ่งอาการหนักพยายามทานของหลากหลายดูว่าทานอะไรได้เดียวอาการแพ้จะค่อยค่อยหายไปเองเมื่ออายุครรภ์มากขึ้น แม่บ้านนี้ก็แพ้จนน้ำหนักลงช่วงไตรมาสแรก😅สู้ๆนะค่ะ✌️✌️✌️

อย่าปล่อยให้ตัวเองหิวนะคะ แล้วคุณแม่ลองหยิบอะไรกินดูเรื่อยๆค่ะ ของเปรี้ยวไม่ถูกใจก็ลองของหวานดูนะคะ 3เดือนแรกลูกจะได้อาหารจากถุงไข่แดงของเค้า แต่คุณแม่จะร่างกายอ่อนเพลียค่ะ

บ้านนี้แพ้จน 5 เดือนเลยค่ะ น้ำย่อยสีเหลืองออกมา มันทำให้ไอเยอะเข้าไปอีก ตอนแรกก็กังวล แถมเบื่ออาหารเข้าไปอีก แต่ไปตรวจตามหมอนัดทุกเดือนน้องอยู่ในเกณฑ์ ไม่พบความผิดปกตินะคะ

แพ้หนักเหมือนกัน น้ำเกลือ รพ. เดือนละ2 ครั้ง ครั้งละ 3-4 วัน ตั้งแต่ 8 week จนถึง 24 weekเลย แนะนำแม่หาหมอนะคะ ถ้ากินไรไม่ได้ อ้วกตลอดอาจเกิดภาวะขาดน้ำได้ ไม่ค่อยดีกับแม่และตัวน้อยนะคะ

VIP Member

บ้านนี้แพ้ตั้งแต่เดือนแรกถึง 3 เดือนเลยค่ะ กินแต่ผลไม้กับนมแล้วก็ขนมปังนิดหน่อยค่ะ พยายามกินทุกครั้งหลังอ้วกเลยค่ะ 😂 แต่กับข้าวนี่ไม่ค่อยอยากกินเลยค่ะ แค่คิดก็อ้วกแล้ว

บ้านนี่แพ้ 3 เดือนแรก นน.ลดไป 4โลค่ะ พยายามจิบน้ำแดงเฮลบลูบอยชง เอาแบบหวานอ่อนๆ ให้พอมีรสชาติ หรือ ดื่มรังนกเย็นๆ ทานผลไม้เย็นๆ เช่น ชมพู่ แอปเปิ้ล ส้ม ช่วยได้ค่ะ

ช่วงแรกๆเป็นเหมือนกันค่ะ พยายามฝืนกิน กินแล้วรอย่อยซักพัก ก็นอนค่ะ อย่างน้อยไม่ทรมาน แต่ถ้าหนักมากๆจริงๆไปหาหมอนะคะ ตอนนี้น้อง 22 วีคละค่ะ สู้ๆนะคะ 😋