6 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะลุกมาเข้าห้องน้ำเห็นเลือดหยดออกมาแต่ไม่มีอาการปวดท้องเจ็บท้องอะไรเลยค่ะลูกดิ้นปกติคืออาการอะไรค่ะแม่ละกลัวว

ของตัวแม่นี้เป็นภาวะรกเกาะต่ำค่ะ ต้องผ่าคลอดอย่างเดียวไม่สามารถคลอดเองได้ เพราะมีเกณฑ์ ตกเลือดแล้วเสียชีวิตได้สูงมาก แต่แม่เลือดหยุดไหลเลยยังไม่ได้ผ่า บวกกับอายุครรภ์ยังไม่เหมาะสม เลยต้องคอยสังเกตการดิ้นน้องตลอด จนกว่าอายุครรภ์จะสมบูรณ์ แนะนำคุณแม่ลดการเดิน ยืนนานหรือยกหนักค่ะ จะทำให้เลือดหยุดไหลไวขึ้น แต่ยังมีอาการเลือดออกได้ตลอด ถ้าออกเยอะแนะนำคุณแม่พบแพทย์นะคะ อาจต้องผ่าคลอดกะทันหัน

ไปหาหมอมาแล้วนะคะ เป็นภาวะรกเกาะต่ำ ทำให้มีเลือดออกบริเวรช่องคลอด ตอนนี้ได้รับการฉีดยากระตุ้นปอดน้องเรียบร้อยแล้วค่ะ

ไปหาหมอฉีดยาระงับคลอดค่ะแม่

Super Mum

แนะนำหาหมอดีกว่านะคะ

ไปหาหมอดีกว่าค่ะ

Super Mum

แนะนำหาหมอค่า