3 ตอบกลับ

เราทำเป็นปีค่ะ ใช้แผ่นทดสอบไข่ตก ไม่ท้อง ถ้าทำแล้วไม่ท้อง คือ อาจจะไข่ไม่สมบูรณ์ ผนังมดลูกไม่หนาดี หรือสามีอสุจิไม่แข็งแรง ต้องไปตรวจสุขภาพดูทั้งคู่ค่ะ เราตรวจแล้วปกติทั้งคู่ ทำไมไม่ท้อง เลยโฟกัสที่ไข่ไม่สมบูรณ์ ลดหวาน ลดแป้ง ออกกำลังกายค่ะ ตอนนี้ท้อง 16w แล้ว ลองดูนะคะ

มีประจำเดือนสม่ำเสมอ แล้วนับวันไข่ตก ไม่ได้แปลว่าไข่จะตกเสมอไปค่ะ ต้องตรวจไข่ตกเพื่อดูวันไข่ตกค่ะ หากทดสอบแล้วไข่ไม่ตกเลยปรึกษาคุณหมอค่ะ เรามีประจำเดือนแต่ไข่ไม่ตก เทสไม่เคยเจอวันไข่ตก สรุปเป็น pcos ค่ะ

รู้ได้ไงว่าใข่ตกคะใช่เพราะที่ตรวจไหมถ้าใช่แปลว่ามีฝ่ายใดไม้แข็งแรง แต่ถ้าดูแอพบางทีใข่ไม่ได้ตกเปะค่ะ