640 ตอบกลับ

แม่ได้ตรวจคัดกรองดาวซินโดรมมั้ยคะ พอดีแม่บ้านนี้อายุ24แล้วรพ.ที่ฝากครรภ์ยังไม่ได้บอกเรื่องตรวจดาว แต่คลินิกที่แม่ไปซาวด์เขาแนะนำและนัดให้ตรวจดาวค่ะค่าใช้จ่าย2700แม่ว่าแพงเลยอยากทราบว่าตรวจคัดดรองดาวทุกคนมั้ยคะ

2700 ไม่แพงค่ะ ไปตรวจมาโดนไป 10000

8ตุลาคะ ตื่นเช้ามาคือต้องได้กิน กินข้าวเสร็จของหวานต้องตามผลไม้ตามหลังจากนั้นคือไม่ค่อยหิวเลยยิ่งช่วงเย็นกินไม่ได้เลยไม่หิวไม่อยากเหม็นอาหารด้วยคะ แต่กินนมจืดตอน 6 โมงเย้นแล้วก็ตอนเข้านอนอีกทีประมาณ 20:00 น ค่ะ

16 ต.ค. ค่ะ ..แต่ยังทำงานไม่หยุดเลย เดินทั้งวัน ฮ่าาา ..ช่วงนี้ท้องลดลงเยอะมาก เพราะลูกเคลื่อนต่ำแล้วค่ะ ♡ ..ข้อดีหายใจสบายและรู้สึกโล่งมากขึ้น ..ข้อเสียคือจะปวดฉี่บ่อย เจ็บหน่วงท้องและเสียวแปล้บๆ ที่ท้องน้อยค่ะ 😊

1 ตุลา อาการไม่สบายตัวในตอนตื่นเช้า หายเเล้ว เริ่มกินเยอะเเล้วค้า เเต่ถ้าอิ่มเกิน ก็อยากอ้วกออกตลอดค่ะ ตอนท้องเเรกๆชอบง่วงนอนอีกที ตอน10โมง เดี๋ยวนี้กลางวันไม่นอนเเล้ว ง่วงอีกที ช่วงเย็นใกล้ค่ำเลย 😅

อาการเหมือนกันเลยค่ะ

16 ต.ค.ค่ะ อาทิตย์ก่อนมีเลือดออกสีแดงสด รีบไปหาหมอ ดีที่น้องยังอยู่ค่ะ หมอบอกมีภาวะรกเกาะต่ำ ตอนนี้เลยต้องหยุดขับรถมอไซด์ งานก้อเอากลับมาทำที่บ้าน ได้นอนพักผ่อนบ้าง ตอนนี้เลือดไม่ไหลแล้วค่ะ

1ตค​ ตอนนี้ปุ้งปั้งๆในท้องตลอดเลย​ หนักข้อหน่อยก็ตอนก่อนนอน​ เพราะทวงแม่เปิดเพลงให้ฟัง​ 555 วันนี้​ 20w1d​ แล้ว​ น้ำหนักแม่เพิ่ง​ 44.10 เอง​ วันนี้หาหมอไปขอลุ้นน้ำหนักลูกกันหน่อยค่า

15ตุลาคม

29ตุลาคม ค่ะ. วันนี้เริ่มจะพึ่งรู้สึกว่าลูกดิ้นตอนแรกก็กังวนมากๆค่ะสังเกตตลอดเลยค่ะได้แต่พยายามบอกตัวเองว่าลูกต้องแข็งแรวสมบูรณ์นะจ้าแม่รอเจอหน้าหนูอยู่สู้ๆ✌นะตัวเอง งานก็ต้องทำ✌

สู้ๆนะค่ะคุณแม่

31ตุลาค่ะ. เริ่มแพ้ท้องหนักขึ้นทานได้แต่พวกข้าวต้มของที่มีน้ำซดร้อนๆ. ถ้าทานข้าวแบบปกติทานเสร็จอวกตลอดเลยค้ะ สิวนี้ขึ้นเต็มหน้าเลยค่ะ. จากที่เป็นคนไม่มีสิวตอนนี้ตกใจมาก😔

เหมือนกันเลยค่ะ🥺✌🏻

26ตุลาคับแต่แม่นอนไม่หลับเลยคับถ้าได้ลุกฉี่ตอนกลางคืนถ้าลุกตอนประมานเที่ยงคืน-ตี1กลับมานอนก้จะไม่หลับเลยค่ะจนถึงตี5ทุกวันเลยแม่กลัวจะเป็นอันตรายกับลูกน้อยจังเลยค่ะ😥😥

1 ตุลาคมค่ะน้องในท้องได้สามกิโลกว่าแล้วคุณหมอให้งดเดินแล้วค่ะเพราะน้องจ้องจะออกแล้ว ครบ 37 วีคเมื่อไหร่พร้อมออกเลยค่ะ รอแค่ว่าน้องจะออกวันไหนเพราะน้องอยู่ต่ำแล้วค่ะ