12 ตอบกลับ

อดทนหน่อยน่ะแม่ บ้านนี้เคยผ่านมาแล้ว คลอดน้อง 34+4 ได้28ชม.น้องตัวเหลืองส่องไฟ1คืน กลับได้อายุ5วันน้องรู้สึกซึมๆ ไม่ค่อยกินนม แล้วตัวเหลืองขึ้น แม่เลยพาไป รพ.เจาะเลือดค่าเหลืองขึ้นสูงมาก ถูกส่งไป รพ.ใหญ่เพื่อไปถ่ายเลือดและส่องไฟ3คืน น้องได้ติดเชื้อด้วยอยู่ NICU ให้ยาฆ่าเชื้ออยู่2อาทิตย์ พอน้องได้ถ่ายเลือดใหม่ กินเก่งมาก อีก2วันจะ3เดือนแล้ว แข็งแรงดีแล้วค่ะ

ไม่ต้องเป็นกังวลนะคะ ให้น้องขยันกินนม ถ่ายบ่อยๆค่ะค่าเหลืองจะลดลง เของเราก็ประสบปัญหาเดียวกันค่ะ อยู่รพ. 5-6 วันเพราะติดค่าเหลืองค่ะ ขยันให้น้องกินนม ทำตามหมอสั่งอย่างเคร่งครัด หายปกติออกจากโรงพยาบาลกลับบ้านได้ค่ะ ตอนนี้ จะ4 เดือนแล้ว แข็งแรงสุขภาพดีปกติค่ะ

กินนมแม่คะ ให้น้องส่องไฟ บ้านนี้น้องก็ตัวเหลืองตอนคลอด แต่โชคดีน้ำนมมาเยอะแล้วน้องกินเก่งด้วย 2วันส่องไฟ ก็ได้กลับบ้านแล้วคะ

บ้านนี้น้องก็ตัวเหลือง สงสารลูกเหมือนกันเห็นหมอบอกว่าถ้าลูกกรุ๊ปเลือดไม่ตรงกับแม่ก็ใช้เวลาหน่อย

ให้ลูกดูดนมเราเยอะๆถ้าไม่ได้อยู่กับลูกก็ขอทางโรงพยาบาลปั้มนมแล้วเอาให้ลูกกินค่ะ

เราก็เป็นจร้าตอนนั้นเรานมน้อยลูกไม่ได้กินจึงได้นมผงกะน้ำช่วยชีวิตไว้

เอาผ้าห่อตัวไว้เลยค่ะ น้องเพิ่งคลอด ยังปรับอุณหภูมิข้างนอกไม่ได้

แม่กินน้ำเยอะๆให้ลูกดูดนมบ่อยๆเด่วเค้าจะขับสารเหลืองออกมาเองค่ะ

อดทนหน่อยนะลูกเราก็เหลืองสงสารลูกมากเวลาส่องไฟแม่แอบร้องไห้

ทานนมแม่ทุกสองชั่วโมง สารเหลืองจะถูกขับจากการอึของน้องค่ะ